DanLuat 2015

Bảo lĩnh cho người phạm tội nghiêm trọng thì tiền bảo đảm phải đặt bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #459253 29/06/2017

    Giaingangbuong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo lĩnh cho người phạm tội nghiêm trọng thì tiền bảo đảm phải đặt bao nhiêu?

    Trong quy định của Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 có hiệu lực ngày 1/1/2018 có quy định về bảo lĩnh, đây là biện pháp thay thế biện pháp tạm giam. Khi áp dụng biện pháp này thì bị can, bị cáo hoặc người thân thích của họ có thể phải đặt tiền bảo lĩnh. Tiền bảo lĩnh này căn cứ vào đâu để nộp và nộp bao nhiêu

     
    1793 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459345   30/06/2017

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Bảo lĩnh (Điều 92 BLTTHS 2003; Điều 121 BLTTHS 2015) là biện pháp ngăn chặn để thay thế biện pháp tạm giam đối với bị can, bị cáo khi có cá nhân hoặc tổ chức làm giấy cam đoan không để bị can, bị cáo tiếp tục phạm tội, bỏ trốn, có mặt theo giấy triệu tập và không cản trở quá trình điều tra, truy tố, xét xử. 

    Khi được áp dụng biện pháp ngăn chặn này thì bị can, bị cáo không phải đặ tiền. Mà việc đạt tiền như bạn nêu là một biện pháp ngăn chặn khác quy định tại Điều 93 BLTTHS 2003 (Điều 122 BLTTHS 2015). Căn cứ áp dụng và mức đặt tiền ở thời điểm hiện tại được hướng dẫn tại Thông tư liên tịch số 17/2013/TTLT-BTP-BCA-BQP-BTC-VKSNDTC-TANDTC. Bạn có thể tham khảo để tìm hiểu chi tiết.

    Trân trọng!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #459350   30/06/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 86 lần


    Bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn thay cho tạm giam, tuy nhiên, pháp luật chưa quy định cụ thể những loại tội phạm nào thì được bảo lĩnh, vì vậy, việc có được bão lĩnh cho bị can, bị cáo đang bị tạm giam hay không là hoàn toàn tùy thuộc vào ý chí chủ quan của cơ quan Điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án. Thậm chí bị can, bị cáo có nhân thân tốt, không có tiền án tiền sự, phạm tội lần đầu, có nơi cư trú rõ ràng; thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải và là người già, bệnh nặng; người tàn tật nặng hoặc đặc biệt nặng nhưng vẫn không được cho bảo lĩnh.

    Pháp luật không quy định người bảo lĩnh phải đặt tiền, cũng không quy định cụ thể trách nhiệm của cá nhân, tổ chức nhận bảo lĩnh vi phạm nghĩa vụ cam đoan.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-