DanLuat 2015

bảo lãnh người thân

Chủ đề   RSS   
  • #109260 10/06/2011

    nhatuquynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bảo lãnh người thân

    Em có người bạn, cha mẹ bạn ấy bị bắt bán số đề, hiện đang trong thời gian tạm giữ. Khi làm giấy tờ bảo lãnh, thì chỉ bảo lãnh đc 1 người. Cho em hỏi, có thể bảo lãnh được hai người hay không? em cám ơn ạ!!!
     
    4774 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146445   09/11/2011

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 92 BLTTHS thì bạn ấy có thể bảo lĩnh được cho một người. Do vậy, để có thể thay đổi biện pháp ngăn chặn tạm thời từ Tạm giam sang biện pháp Bảo Lĩnh thì bạn hãy liên hệ với 1 văn phòng Luật để họ tham gia và làm các thủ tục để có thể bảo lĩnh được cho cả bố và mẹ của bạn ấy.
     
    Báo quản trị |  
  • #146457   09/11/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!

    Luật quy định việc cho bão lĩnh hay không là căn cứ vào tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của hàn vi phạm tội và nhân thân của bị can, bị cáo. Luật cũng quy định trường hợp cá nhân bão lĩnh cho người thân của mình thì phải có ít nhất hai người đứng ra nhạn bảo linhx.

    Còn luật không quy định trong trường hợp cá nhận nhận bảo lĩnh thì có thể bão lĩnh được cho một người hay hai người. Việc có bảo lĩnh được cả hai người hay không là do cơ quan tiến hành tố tụng xem xét có cần thiết phải áp dụng biện pháp tạm giam hay không. 

    Trường hợp trên, cơ quan tiến hành tố tụng chỉ cho bảo lĩnh một người là do người ta xét thấy không cần thiết phải áp dụng biện pháp tạm giam. Còn người kia thì có thể là xét thấy không có đủ can cứ để có bảo lĩnh mà phải áp dụng biện pháp ngăn chặn nghiêm khắc hơn là tạm giam.

    Văn phòng Luật sư chi có thể cử Luật sư đứng ra bào chữa cho người phạm tội mà không không có quyền bảo lĩnh. Vì Văn phòng Luật sư không phải là một tổ chức.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #146703   10/11/2011

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Văn phòng Luật sư không có quyền được bảo lĩnh là đúng vì không chỉ Văn phòng Luật sư không phải là một tổ chức mà Người bị tạm giam đâu phải là thành viên của Văn phòng Luật thì làm sao bảo lĩnh được.
    Cái mà tôi muốn hướng đến, là luật sư sẽ làm Đơn kiến nghị xin thay đổi biện pháp khẩn cấp tạm thời chuyển sang biện pháp khác khi mà Luật sư đưa ra các căn cứ chứng minh rằng không đến mức cần thiết phải áp dụng biện pháp tạm giam.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-