DanLuat 2015

Bảo lãnh nghĩa vụ cho người thứ ba

Chủ đề   RSS   
  • #237473 05/01/2013

    Bảo lãnh nghĩa vụ cho người thứ ba

    Xin chào các luật sư.

    Luật sư cho e hỏi, việc bảo lãnh thực hiện nghĩa vụ thay cho người thứ ba có trường hợp nào khỏi phải dùng tiền, tài sản của mình để thế chấp hay ký quỹ mà chỉ cam kết không thôi, như vậy có được không?

     
    3538 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237662   05/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, BLDS 2005 quy định:

    Điều 342. Thế chấp tài sản

    1. Thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp) và không chuyển giao tài sản đó cho bên nhận thế chấp.

    Điều 360. Ký quỹ

    1. Ký quỹ là việc bên có nghĩa vụ gửi một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quí hoặc giấy tờ có giá khác vào tài khoản phong toả tại một ngân hàng để bảo đảm việc thực hiện nghĩa vụ dân sự.

    Như vậy bạn có thể thực hiện các giao dịch mà không có sự xuất hiện của tài sản. Tuy nhiên đó không phải là thế chấp hay ký quỹ. Bởi vì cách hiểu của luật là phải có tài sản.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #237686   06/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3712 lần


    Chào các bạn!

    Mình xin góp chút ý thêm thế này:

     

    Ðiều 318. Biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự

    1. Các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự bao gồm:

    ....

    g) Tín chấp.

     

    Ðiều 372. Bảo đảm bằng tín chấp của tổ chức chính trị - xã hội

    Tổ chức chính trị - xã hội tại cơ sở có thể bảo đảm bằng tín chấp cho cá nhân, hộ gia đình nghèo vay một khoản tiền tại ngân hàng hoặc tổ chức tín dụng khác để sản xuất, kinh doanh, làm dịch vụ theo quy định của Chính phủ.

    Ðiều 373. Hình thức bảo đảm bằng tín chấp

    Việc cho vay có bảo đảm bằng tín chấp phải được lập thành văn bản có ghi rõ số tiền vay, mục đích vay, thời hạn vay, lãi suất, quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm của người vay, ngân hàng, tổ chức tín dụng cho vay và tổ chức bảo đảm.

    Mình không rõ lắm về luật, nhưng nghe đâu hình thức này không phải thế chấp hay ký quỹ gì cả.

    Vậy nên chỉ cam kết không thôi vẫn rất Ok!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    legalconsult (06/01/2013) pcdongthap (07/01/2013) TraiTimCongSan94 (13/01/2013)
  • #237819   07/01/2013

    Cảm ơn bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #237820   07/01/2013

    Vậy xin hỏi, trường hợp bảo lãnh thì không dùng tài sản, tiền, giấy tờ có giá trị khác để đảm bảo nghĩa vụ bảo lãnh có được hay không?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pcdongthap vì bài viết hữu ích
    TraiTimCongSan94 (13/01/2013)
  • #238061   07/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3712 lần


    Ủa, không phải bài trên mình trích dẫn quy định rồi sao?

    Việc bảo đảm/bảo lãnh tín chấp thường có rủi ro, do vậy ít trường hợp bên có quyền lại chấp thuận hình thức bảo lãnh/bảo đảm kiểu này, chỉ đối với một số trường hợp vay mượn nhỏ lẽ, đối tác thực sự uy tín và đáng tin cậy.....

    Tất nhiên là bảo lãnh/bảo đảm thế nào cũng được, quan trọng là người có quyền có chấp nhận, đồng ý hay không thôi (trừ một số trường hợp Ngân hàng NN quy định cho vay phải có tài sản bảo đảm).

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #239249   13/01/2013

    TraiTimCongSan94
    TraiTimCongSan94

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Sin hỏi việc bảo lãnh cho một cá nhân vay tiền,nếu cá nhân đó không trả được thì xẽ bị bên cho vay tịch thu tài sản hay người bảo lãnh phải trả tiền thay.

     

    Thi

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-