DanLuat 2015

Báo in và báo hình

Chủ đề   RSS   
  • #487584 21/03/2018

    cayduong1991

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    Báo in và báo hình

    Chào anh chị Luật sư!

    Anh chị cho em được hỏi về loại báo in và báo hình theo Luật báo chí, trường hợp báo in là báo in ra giấy và phát hành dân gian, còn loại báo hình thì thông báo trên Đài truyền hình có được xem là báo hình không ạ? Giống như thông báo đấu giá tài sản trên đài truyền hình có được xem là báo hình không ạ?

    Cám ơn anh chị!

     
    341 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487617   21/03/2018

    Hangnhimd9
    Hangnhimd9

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2017
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Bạn đọc ở Luật Báo chí 2016 có quy định cụ thể khái niệm về báo chí, báo hình nhé! Căn cứ tại khoản 3,4 Điều 3 Luật Báo chí 2016 quy định:

    3. Báo in là loại hình báo chí sử dụng chữ viết, tranh, ảnh, thực hiện bằng phương tiện in để phát hành đến bạn đọc, gồm báo in, tạp chí in.

    5. Báo hình là loại hình báo chí sử dụng hình ảnh là chủ yếu, kết hợp tiếng nói, âm thanh, chữ viết, được truyền dẫn, phát sóng trên các hạ tầng kỹ thuật ứng dụng công nghệ khác nhau.”

    Theo mình hiểu, Báo in là dùng chữ viết, tranh, ảnh, in ra bằng giấy, bìa, … truyền tải đến người đọc các thông tin in trên đó. Còn báo hình là chủ yếu sử dụng hình ảnh được phát qua tivi, truyền hình, qua các ứng dụng, truyền tải đến người đọc các thông tin thông qua các giác quan như nghe, nhìn.

    Do đó, thông báo trên Đài truyền hình cũng được xem là báo hình và các thông báo đấu giá tài sản trên đài truyền hình cũng được xem là báo hình.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hangnhimd9 vì bài viết hữu ích
    cayduong1991 (21/03/2018)

0 Thành viên đang online
-