DanLuat 2015

Bảo hiểm y tế tự nguyện cho người mang thai

Chủ đề   RSS   
  • #177489 10/04/2012

    mit1068

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm y tế tự nguyện cho người mang thai

    Em có chút thắc mắc nhỏ xin nhờ các luật sư tư vấn giúp.
    Hiện tại có thông tin về bảo hiểm y tế khi thanh toán cho các trường hợp sinh em bé có yêu cầu phải đóng BHYT trước khi sinh khoàng 9 tháng ( 270 ngày ). Xin hỏi các luật sư điều này quy định trong văn bản pháp luật nào?
    Trường hợp nếu đang tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc, sau đó nghỉ việc, trong vòng 1 tháng trước khi hết hạn thẻ BHYT có thể đến cơ quan BHYT tại địa phương mua thẻ để tính liên tục thời gian đóng BHYT. Vậy mang thai trong thời gian này có được thanh toán BHYT không ạ,Điều này quy định trong văn bản pháp luật nào ạ.Kính mong các luật sư giải đáp giúp.
     
    28331 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #177661   11/04/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7291)
    Số điểm: 45243
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2702 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Điều kiện hưởng chế độ thai sản 
    được quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội, cụ thể như sau:
       “ Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 01 Điều 28 phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi ” Quy định “đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng” được hiểu là tính cả thời gian khi tham gia gián đoạn ( không cần liên tục).
      Do vậy, nếu trước khi sinh 12 tháng, bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được tổng là 06 tháng thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản. Trong thời gian đóng bảo hiểm xã hội thì bạn phải đóng bảo hiểm y tế. Nếu bạn không tham gia bảo hiểm xã hội nữa thì có thể đóng bảo hiểm y tế tự nguyện.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    mit1068 (01/05/2012)
  • #178862   16/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Câu hỏi của bạn đã được trả lời

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #340904   25/08/2014

    trangtt8690
    trangtt8690

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư, luật sư cho em hỏi trường hợp này được không ạ

    Em mua bảo hiểm y tế tự nguyện, sau bao lâu thì được hưởng dịch vụ y tế kĩ thuật cao. ví dụ như Sinh mổ, cấp cứu ạ

    Em cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #342290   03/09/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1058 lần


    Trường hợp này nếu bạn tham gia BHYT theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì bạn sẽ được hưởng các dịch vụ theo quy định, bao gồm cả dịch vụ kỹ thuật cao và Chi phí thuốc, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật cao chi phí lớn, dịch vụ kỹ thuật phục hồi chức năng được Quỹ BHYT thanh toán theo danh mục do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định.

    Xem thêm tại Quyết định 36/2005/QĐ-BYT về Danh mục dịch vụ kỹ thuật cao, chi phí lớn 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #344269   13/09/2014

    nguyentrang.ntt89
    nguyentrang.ntt89

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi ạ. 

    Em 26 tuổi, em muốn mua bảo hiểm để sau này sinh con hay đau ốm được trợ cấp thì em phải mua loại bảo hiểm nào ạ?

    Nguyễn Trang

     
    Báo quản trị |  
  • #344467   14/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13367)
    Số điểm: 92311
    Cảm ơn: 3012
    Được cảm ơn 4644 lần
    SMod

    Trường hợp bạn nguyentrang.ntt89 thì bạn cần đi làm ở 1 công ty nơi có tham gia BHXH đầy đủ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyentrang.ntt89 (15/09/2014)
  • #392153   14/07/2015

    nguyenhue1
    nguyenhue1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư cho em hỏi em có bầu 2 tuần rồi nếu bây giờ nếu mua bảo hiểm y tế tự nguyện em có được hưởng bảo hiểm y tế chi trả không?

    nếu đi trái tuyến thì có được hưởng bao nhiêu phần trăm của bảo hiểm y tế tự nguyện.

     
    Báo quản trị |  
  • #393529   23/07/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3966 lần


    Chào bạn nguyenhue1,

    Bạn được phép mua BHYT tự nguyện, tuy nhiên sẽ không chi trả BHYT cho bạn trong các trường hợp sau:

    - Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

    - Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

    Trường hợp khám thai định kỳ và sinh con được BHYT chi trả, nếu khám chữa bệnh trái tuyến sẽ được hưởng như sau:

    - Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú.

    - Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật 01/01/2015 đến ngày 31/12/2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/2021 trong phạm vi cả nước.#EEEEEE">

    - Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01/01/2015 đến ngày 31/12/2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01/01/2016. #EEEEEE">

    (Căn cứ Luật bảo hiểm y tế 2008, Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014)

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-