DanLuat 2015

Bảo hiểm y tế tự nguyện

Chủ đề   RSS   
  • #473439 02/11/2017

    tiano2212

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Bảo hiểm y tế tự nguyện

    Gia đình em có 4 người, bố mẹ và anh trai đang tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc tại doanh nghiệp ở Bình Dương

    Em đang học đầu bếp tại Tân Bình - HCM, em muốn tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện tại Bệnh viện Đại Học Y Dược được không? và thủ tục bao gồm những gì, xin hướng dẫn cho em

    Em xin chân thành cám ơn!!!

     

     
    798 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #491120   05/05/2018

    MewBumm
    MewBumm
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (471)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 33 lần


    Chào bạn, về câu hỏi của bạn mình xin góp ý như sau:
     
    Trước tiên, về đối tượng tham gia Bảo hiểm y tế được quy định tại Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014
     
    Theo đó, như trường hợp của bạn thì bạn có thể muốn tham gia BHYT dưới hình thức hộ gia đình. Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế:
     
    “5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình, bao gồm:
     
    5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;
     
    5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”
     
    Theo đó, bạn được tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình tại nơi gia đình có sổ tạm trú hoặc sổ hộ khẩu. Khi đấy, bạn có thể tham gia khám chữa bệnh tại bệnh viện theo danh sách nơi bạn đăng ký cung cấp.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-