DanLuat 2015

Bảo hiểm y tế cho người nước ngoài làm việc tại VPĐD

Chủ đề   RSS   
  • #252527 02/04/2013

    joshvu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Bảo hiểm y tế cho người nước ngoài làm việc tại VPĐD

     

    Thưa các thành viên diễn đàn,

     

    Tôi hiện tại làm việc cho một văn phòng đại diện của công ty Hàn Quốc tại Việt Nam. Một vài nhân viên Hàn Quốc được công ty mẹ cử qua làm việc tại văn phòng đại diện của tôi.

    Những người này đều tới Việt Nam theo dạng điều chuyển lao động và không trực tiếp ký hợp đồng với văn phòng đại diện như tôi hay những người Việt Nam khác.

    Xin cho tôi hỏi những người nước ngoài này có phải đóng bảo hiểm y tế không?

    Xin cảm ơn nhiều!

     
    4227 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #252609   02/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định của luật BHYT nhé

    Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là người lao động).

    2. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân.

    3. Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

    4. .....

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    joshvu (09/04/2013)
  • #252615   02/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Vấn đề này em nhớ có một thông tư hướng dẫn cũng khá chi tiết, 09/2009/TTLT-BYT-BTC. Bạn ấy có thể tham khảo thêm, trường hợp của những cán bộ của bạn này vẫn tham gia BYT.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    joshvu (09/04/2013)

0 Thành viên đang online
-