Bảo hiểm y tế bắt buộc

Chủ đề   RSS   
  • #305545 07/01/2014

    phuongdiem360

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Bảo hiểm y tế bắt buộc

    Xin chào Luật sư,

    Hiện tại, công ty em có 1 vấn đề như sau, mong Luật sư giải đáp giúp em,

    Công ty em có 1 chú mới tham gia BHXH bắt đầu từ tháng 01/2014. Hiện tại ngày 06/01/2014 chú mới phát hiện ra mình bị ung thư và sẽ điều trị tại bệnh viện trong thời gian tới, vậy thẻ BHYT năm 2014 chú được cấp có được sử dụng luôn để thanh toán cho việc điều trị bằng xạ trị hoặc điều trị bằng công nghệ cao hay chi trả chi phí tiền thuốc chữa ung thư hay không? Có quy định nào như phải tham gia sau 1 thời gian mới được sử dụng hay không?

    Mong luật sư giải đáp giúp em.

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    3409 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongdiem360 vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (09/01/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305760   09/01/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Em xem luật bảo hiểm y tế có quy định phần này tối thiểu 1 năm tham gia mới được thanh toán chi phí khám chữa bệnh kỹ thuật cao.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    phuongdiem360 (15/02/2014)
  • #305766   09/01/2014

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!
    Đối với trường hợp của bạn, Luật sư xin tư vấn như sau: Người lao động bị bệnh ung thư – thuộc trường hợp mắc bệnh cần chữa trị dài ngày theo quy định tại thông tư 34/2013/TT-BYT ban hành danh mục cần chữa trị dài ngày. Do vậy, Theo quy định tại Khoản 4, Điều 7,  Thông tư 09/2009/TTLT-BYT-BTC ngày 14/8/2009) Người tham gia BHYT khi đi khám chữa bệnh ung thư, thuốc chống thải ghép ngoài danh mục do Bộ Y tế quy định, Quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng như sau:

            Trường hợp sử dụng thuốc điều trị ung thư, thuốc chống thải ghép ngoài danh mục quy định của Bộ Y tế, Quỹ BHYT thanh toán 50% chi phí theo mức hưởng, áp dụng đối với:

    (1)   Trẻ em dưới 6 tuổi.

    (2) Người tham gia BHYT liên tục từ 36 tháng trở lên.

    (3) Các đối tượng thuộc Bộ quốc phòng, Bộ Công an, Ban cơ yếu Chính phủ quản lý được hưởng chế độ khám chữa bệnh miễn phí nay nghỉ hưu, chuyến ngành đang tham gia BHYT.

              Vì vậy, đối với trường hợp của bạn thì Người lao động trên vẫn chưa đủ điều kiện để hưởng các chế độ của bảo hiểm y tế khi khám và chữa bệnh ung thư.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi phamthanhtaimd ngày 09/01/2014 10:47:41 SA

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    lieulaw (09/01/2014) timkiemxanhluc (09/01/2014) phuongdiem360 (15/02/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ