DanLuat 2015

BẢO HIỂM Y TẾ

Chủ đề   RSS   
  • #369642 30/01/2015

    BẢO HIỂM Y TẾ

    Chào Luật sư

    Công ty tôi đang làm có một nhân viên nghỉ thai sản. Thủ tục hưởng chế độ thai sản của nhân viên đó đã hoàn tất. Bên Bảo Hiểm Xã Hội đã chi trả. Nhưng tôi có thắc mắc là theo nghị định số 105/2014/NĐ-CP ban hành thì người lao động phải đóng 4.5%. Vậy công ty có được trừ 4.5% tiền trợ cấp thai sản của nhân viên đó không?

     

     

     
    1798 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370953   09/02/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

    1. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế được quy định như sau:

    a) Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 2/3 và người lao động đóng 1/3. Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì mức đóng hằng tháng tối đa bằng 6% tiền lương tháng của người lao động trước khi nghỉ thai sản và do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng;

    Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014

    Như vậy tiền đóng BHYT sẽ do cơ quan BHXH chi trả, nên doanh nghiệp vẫn phải trả đầy đủ tiền thai sản cho NLĐ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-