DanLuat 2015

Bảo hiểm xe máy 5.000-10.000 đồng bán ở lề đường, có bắt buộc?

Chủ đề   RSS   
  • #459805 03/07/2017

    thanhvan312
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 90 lần


    Bảo hiểm xe máy 5.000-10.000 đồng bán ở lề đường, có bắt buộc?

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 22/2016/TT-BTC:” Chủ xe cơ giới tham gia giao thông trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam phải tham gia bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới theo quy định tại Thông tư này và các quy định khác của pháp luật có liên quan”
     
    Khi xảy ra các rủi ro, tai nạn chủ xe được phía bảo hiểm chi trả bồi thường: những thiệt hại ngoài hợp đồng về thân thể, tính mạng và tài sản đối với bên thứ ba do xe cơ giới gây ra; thiệt hại về thân thể và tính mạng của hành khách theo hợp đồng vận chuyển hành khách do xe cơ giới gây ra.
     
    Tùy theo loại xe mà có mức mua bảo hiểm khác nhau. Cụ thể:
     
    - Đối với xe môtô hai bánh, mức phí mua bảo hiểm quy định như sau: 55.000 đồng với loại xe 50CC trở xuống và 60.000 đồng với loại trên 50CC. Khi tham gia giao thông thì CSGT kiểm tra và xử phạt nếu chủ xe không có giấy chứng nhận bảo hiểm.
     
    Các điểm bán bảo hiểm ngoài đường chào mời người đi đường mua bảo hiểm có giá 10.000 đồng, thậm chí chỉ 5.000 đồng là thuộc loại hình bảo hiểm cho người ngồi trên xe. Loại hình bảo hiểm này không bắt buộc, chủ xe muốn thì mua.
     
    Thông thường với xe môtô hai bánh thì được bán bảo hiểm cho hai người ngồi trên xe. Như vậy tổng số tiền phải mua bảo hiểm loại này là 20.000 (với mức 10.000 đồng/người) hoặc 10.000 (với mức 5.000 đồng/người).
     
    Mức tiền được bảo hiểm khi xảy ra rủi ro, tai nạn tối đa là 10 triệu đồng/người/mức phí 10.000 đồng và 5 triệu đồng/người/mức phí 5.000 đồng.
     
    Như vậy, những bảo hiểm 5.000 đồng hay 10.000 đồng hay được bán ở lề đường là những bảo hiểm xe máy không bắt buộc
     
    700 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhvan312 vì bài viết hữu ích
    ntqn1993 (04/07/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-