DanLuat 2015

Bảo hiểm xã hội với trưởng đại diện, giám đốc cty TNHH 1 thành viên.

Chủ đề   RSS   
  • #275542 16/07/2013

    Plantec

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm xã hội với trưởng đại diện, giám đốc cty TNHH 1 thành viên.

    Xin luật sư giải đáp giúp 2 vấn đề sau:

     

    1. Trưởng đại diện của vpdd của Nhật bản nhận lương vào tk do công ty tổng tại Nhật chuyển qua, vậy người này có cần đóng bảo hiểm bắt buộc tài VN?

     

    2. Công ty tổng A tại Nhật Bản mở công ty TNHH A tại Hồng Kong. Công ty TNHH A Hồng Kong mở công ty TNHH 1 TV B tại Việt Nam. Người được công ty A Hồng Kong ủy quyền làm Tổng giám đốc cty TNHH 1TV B tại Việt Nam nhận lương bằng chuyển khoản từ công ty tổng A Nhật Bản. Vậy người được ủy quyền làm Tổng giám đốc này có cần đóng BH bắt buộc tại Việt Nam?

    Rất mong nhận được sự chỉ dẫn nhiệt tình của các luật sư và các anh chị am hiểu Luật bảo hiểm.

    Cám ơn nhiều nhiều ạ.

     
    3600 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277038   22/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, xin hỏi người này mang quốc tịch Việt Nam hay quốc tịch nước ngoài ?

     
    Báo quản trị |  
  • #277166   23/07/2013

    Plantec
    Plantec

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Quốc tịch nước ngoài ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #277278   23/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, người nước ngoài làm việc tại VN không thuộc đối tượng tham gia BHXH.

    Luật BHXH đã có quy định rõ.

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    b) Cán bộ, công chức, viên chức;

    c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

    d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

    đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

    e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Plantec (25/07/2013)
  • #277484   25/07/2013

    Plantec
    Plantec

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn chị ntdieu.

     

    Mình nhớ cũng đã đọc ở đâu đó, và cũng có hỏi Bảo hiểm xã hội mấy năm trước về vấn đề này thì được báo là người nước ngoài ko đóng BHXH ở VN.

    Tuy nhiên, mình đang làm thủ tục đóng cửa VPDD thì bị người phụ trách đơn vị mình trên BHXH TP. HCM hỏi "tại sao không đóng bảo hiểm cho trưởng đại diện, dù là người nước ngoài cũng phải đóng chứ". Câu hỏi này làm cho mình chột dạ luôn....

     

    Cám ơn nhiều ạ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-