DanLuat 2015

Bảo hiểm xã hội và chế độ nghỉ hưu hưởng 1 lần

Chủ đề   RSS   
  • #373879 12/03/2015

    caohoa.b.e.s.t

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 765
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Bảo hiểm xã hội và chế độ nghỉ hưu hưởng 1 lần

    Xin nhờ luật sư tư vấn!

    Bố tôi năm nay 58 tuổi, đã có 39 năm công tác và 39 năm tham gia đóng bảo hiểm. Trong quá trình công tác, bố được điều chuyển qua các đơn vị trực thuộc của đơn vị, trong đó, 20 năm gần nhất làm việc cho nhà máy gạch, chức vụ quản lý.

    Bố tôi phát hiện bị ung thư máu vào tháng 03 năm 2013, đến nay được 2 năm, trong bản bệnh án do bệnh viện huyết học và truyền máu trung ương cấp, nhận định của bác sĩ là: bệnh đã lui hoàn toàn. Trong thời gian đi chữa bệnh, bố được công ty nơi đang làm việc chấm công và hưởng lương theo chế độ nghỉ ốm.

    Nay bố tôi muốn nghỉ việc trước tuổi về hưu (60 tuổi với nam), vậy bố tôi có được hưởng chế độ hưu trí 1 lần (tức là về 1 cục)? nếu được, bố tôi cần có các giấy tờ, làm thủ tục như thế nào? Nếu không được, lương hưu của bố tôi sẽ được tính như thế nào?

    Rất mong nhận được tư vấn từ phía luật sư.

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    10135 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374013   13/03/2015

    lethihoangvanle
    lethihoangvanle

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 169
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng lương hưu là người lao động có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên và thuộc một trong các trường hợp: 

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Tuổi đời được hưởng lương hưu trong một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.

    Trường hợp nếu bố của bạn chưa đủ tuổi nghỉ hưu ( 60 tuổi), nhưng bố của bạn đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì vẫn đủ điều kiện hưởng lương hưu và không bị xem là nghỉ hưu trước tuổi.

    Quy định tại Điều 54 Luật BHXH 2006 thì người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội trên 30 năm đối với nam, trên 25 năm đối với nữ, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần. Như vậy, khi nghỉ hưu bố của bạn sẽ được hưởng trở cấp 1 lần.

    Đối với chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần, quy định tại Điều 55 Luật BHXH có nêu: Người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    Bố của bạn có 39 năm tham gia BHXH, do đó không đủ điều kiện hưởng BHXH 1 lần khi nghỉ hưu.

    Về mức tính lương hưu theo quy định tại Điều 71 Luật BHXH 2006:

    "Mức lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 76 của Luật này tương ứng với mười lăm năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

    Thân,

    Lê Thị Hoàng Vân- Công ty Luật Sài Gòn Á Châu

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lethihoangvanle vì bài viết hữu ích
    caohoa.b.e.s.t (13/03/2015)
  • #374031   13/03/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bổ sung thêm:

    Nếu bố bạn để đến năm 2016 thì sẽ được quyền đề nghị làm thủ tục hưởng BHXH một lần. Bạn hãy tìm đọc Điều 60 Luật BHXH số 58/2014/QH13 (có hiệu lực thi hành từ 01/01/2016).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    caohoa.b.e.s.t (13/03/2015)
  • #374037   13/03/2015

    caohoa.b.e.s.t
    caohoa.b.e.s.t

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 765
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Em cảm ơn ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #374403   16/03/2015

    lethihoangvanle
    lethihoangvanle

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 169
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    RIA1 viết:

    Bổ sung thêm:

    Nếu bố bạn để đến năm 2016 thì sẽ được quyền đề nghị làm thủ tục hưởng BHXH một lần. Bạn hãy tìm đọc Điều 60 Luật BHXH số 58/2014/QH13 (có hiệu lực thi hành từ 01/01/2016).

    Mình xin bổ sung ý kiến của bạn RIA1

    Theo quy định tại Điều 60- Luật BHXH số 58/2014/QH13 (có hiệu lực thi hành từ 01/01/2016), người có yêu cầu đề nghị làm thủ tục hưởng BHXH một lần cần phải đáp ứng các điều kiện sau mới được hưởng:

    "a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    b) Ra nước ngoài để định cư;

    c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

    Về điều kiện thời gian đóng BHXH, bố của bạn không đủ điều kiện để yêu cầu hưởng BHXH 1 lần. Trường hợp bố của bạn để đến năm 2016 mới làm thủ tục nghỉ hưu thì có thể xem xét điều kiện về mắc các bệnh nguy hiểm để làm thủ tục yêu cầu hưởng BHXH 1 lần.

     

    Trân trọng, 

     
    Báo quản trị |  
  • #374666   17/03/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    lethihoangvanle viết:

     

    Về điều kiện thời gian đóng BHXH, bố của bạn không đủ điều kiện để yêu cầu hưởng BHXH 1 lần. Trường hợp bố của bạn để đến năm 2016 mới làm thủ tục nghỉ hưu thì có thể xem xét điều kiện về mắc các bệnh nguy hiểm để làm thủ tục yêu cầu hưởng BHXH 1 lần.

    Bạn lethihoangvanle hiểu sai điều luật rồi nhé. Điều 60 quy định:

    Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

    1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a)

    b)

    c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    Căn cứ quy định này thì bố bạn ấy đủ điều kiện chứ (mắc bệnh ung thư cơ mà) sao bạn lại bảo không đủ điều kiện?

    Làm thủ tục nghỉ hưu là để nghỉ hưu, làm thủ tục hưởng BHXH một lần là hưởng 1 lần, chứ sao thủ tục nghỉ hưu lại được xem xét để làm thủ tục hưởng 1 lần được. đến năm 2016 bố bạn ấy đã đủ điều kiện nghỉ hưu đâu?

     
    Báo quản trị |  
  • #374675   17/03/2015

    lethihoangvanle
    lethihoangvanle

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 169
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


     

    Bạn lethihoangvanle hiểu sai điều luật rồi nhé. Điều 60 quy định:

    Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

    1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a)

    b)

    c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    Căn cứ quy định này thì bố bạn ấy đủ điều kiện chứ (mắc bệnh ung thư cơ mà) sao bạn lại bảo không đủ điều kiện?

    Làm thủ tục nghỉ hưu là để nghỉ hưu, làm thủ tục hưởng BHXH một lần là hưởng 1 lần, chứ sao thủ tục nghỉ hưu lại được xem xét để làm thủ tục hưởng 1 lần được. đến năm 2016 bố bạn ấy đã đủ điều kiện nghỉ hưu đâu?

    [/quote]

    Chào bạn RIA1, mình không bảo là bố bạn ấy không đủ điều kiện. Về câu trả lời của bạn nên mình có  bổ sung thêm thông tin để bạn đó được rõ. Xét về điều kiện thời gian đóng BHXH (khoản a) mới không đủ, còn về điều kiện mắc bệnh thì vẫn được mà.

     

    Thân,

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-