Bảo hiểm xã hội một lần, bảo hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #545859 12/05/2020

    Bảo hiểm xã hội một lần, bảo hiểm thất nghiệp

    chào Luật Sư!

    Cho em xin hỏi một việc có liên quan đến bảo hiểm xã hội. ví dụ như sự việc sau: Anh An tham gia bhxh trước ngày 1/1/2014. tổng thời gian tham gia tại 2 công ty là 39 năm 7 tháng nhưng công ty đầu tiên chỉ có 4 tháng đến công ty thứ hai là 39 năm 3 tháng. và đến tuổi nghỉ hưu vậy em xin hỏi Luật Sư:

    1. nghỉ hưu như vậy thì có lãnh được bảo hiểm thất nghiệp cho 39 năm 3 tháng không ạ?

    2. và lãnh được bhxh 1 lần không được Luật Sư?

    3. như vậy vừa lãnh cả lương hưu và lương thất nghiệp luôn hay chỉ nhận duy nhất 1 đầu luông dạ Luật Sư?

    Em chân thành cảm ơn.

     
    758 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dvthanh99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546851   24/05/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (361)
    Số điểm: 2393
    Cảm ơn: 40
    Được cảm ơn 83 lần


    GIẢI ĐÁP: Bảo hiểm xã hội một lần, bảo hiểm thất nghiệp

    1. Nghỉ hưu thì có được lãnh bảo hiểm thất nghệp hay không?

    Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì:

    Điều 49. Điều kiện hưởng

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng; […]”

    Do đó, trường hợp được hưởng lương hưu thì sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    2. Nghỉ hưu thì có được lãnh bảo hiểm thất nghệp hay không?

    Theo quy định tại Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì một trong những trường hợp để được hưởng bảo hiểm xã hội một lần là đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

    Từ quy định trên có thể thấy, trường hợp đủ điều kiện để hưởng lương hưu thì sẽ được nhận lương hưu hằng tháng mà không được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

    Tóm lại, khi đủ điều kiện để hưởng lương hưu thì sẽ không được nhận trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần mà chỉ được nhận lương hưu hằng tháng.

     
    Báo quản trị |