Bảo hiểm xã hội khi nghỉ ngang giờ muốn đóng lại

Chủ đề   RSS   
  • #544418 27/04/2020

    Chi1998

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bảo hiểm xã hội khi nghỉ ngang giờ muốn đóng lại

    Em chào luật sư. luật sư cho em hỏi . 5 năm trước e có làm cty sau đó em nghỉ ngang và không xin phép .cty đóng bảo hiểm cho e 5 tháng. giờ e muốn  làm cty mới em muốn đóng bhxh mới có được không và sau 5 năm số sbhxh còn lưu trữ và em có lấy lại đc không ạ ?

     
    1529 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Chi1998 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544457   28/04/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1497)
    Số điểm: 8671
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1031 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại điều 47 Bộ luật lao động 2012 về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:

    “2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động”.

    Do đó, khi chấm dứt hợp đồng lao động đúng theo quy định thì công ty có nghĩa vụ thanh toán các khoản chi phí; hoàn trả hồ sơ; chốt và trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động.

    Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật nên hiện tại nếu bạn đến công ty để lấy lại sổ bảo hiểm xã hội thì có thể công ty sẽ yêu cầu bạn bồi thường về thời gian báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật. Do vậy, theo Điều 43 Bộ luật Lao động 2012, người lao động phải bồi thường nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động; một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày không báo trước và hoàn trả chi phí đào tạo (chi phí cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành…).

    Sau khi người lao động thanh toán đầy đủ các khoản nêu trên, doanh nghiệp mới có cơ sở để thực hiện các thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động, trong đó có việc xác nhận và trả lại sổ BHXH theo Điều 47 Bộ luật Lao động 2012.

    Vì vậy, nếu như không đến công ty để yêu cầu lấy lại sổ BHXH thì anh có thể báo mất sổ đến cơ quan BHXH trong trường hợp này.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/04/2020)
  • #544679   29/04/2020

    Chi1998
    Chi1998

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    bảo hiểm xã hội .

    luật sư cho em hỏi . vậy sau thời gian 5 năm sổ bhxh vẫn còn được lưu trữ không ?em muốn đóng sổ mới thì  có được không ạ ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Chi1998 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/04/2020)
  • #544651   29/04/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Đối với người lao động nghỉ ngang, không báo trước thì không có quy định hạn chế hoặc không cho họ nhận sổ BHXH.

    Căn cứ khoản 3 Điều 47 Bộ luật lao động 2012: về Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động. Theo đó:

    "Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động"

    Đơn phương chấm dứt HĐLĐ cũng là trường hợp "chấm dứt HĐLĐ" theo quy định trên.

    Tuy nhiên, vấn đề là trường hợp này đơn phương trái Luật, do đó các công ty có quyền yêu cầu người lao động bồi thường theo Điều 43 Bộ luật lao động.

    Các công ty sẽ yêu cầu người lao động lên trực tiếp để giải quyết việc bàn giao, các khoản bồi thường, tất toán các khoản lương, ngày phép còn thừa và nhận lại sổ BHXH.

    Nếu người lao động không lên công ty thì tất nhiên sẽ không nhận lại được sổ BHXH.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #544689   29/04/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.
     
    Và theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (gọi chung là người lao động) thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm y tế.
     
    Trong đó, hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.
     
    Như vậy: Có thể thấy hợp đồng lao động là thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động. Khi đó, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động phải đáp ứng các điều kiện của công việc nhất định theo yêu cầu của người sử dụng lao động, được trả lương khi làm việc và có các quyền và nghĩa vụ cụ thể theo thỏa thuận trong hợp đồng và được đóng BHXH theo quy định.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #544985   30/04/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1237)
    Số điểm: 7879
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 167 lần


    Về vấn đề của bạn thì bạn có thể liên hệ lại phía công ty cũ để làm thủ tục chốt sổ. Thông thường thì công ty sẽ chuyển sổ về cơ quan BHXH quản lý do bạn đã nghỉ từ lâu nhưng không đến nhận. Tuy nhiên, dù như thế nào đi chăng nữa thì thời gian đã đóng BHXH của bạn vẫn được ghi nhận và lưu trữ thông tin tại hệ thống quản lý của cơ quan BHXH. Do đó, hiện tại bạn tham gia BHXH thì vẫn có thể cộng dồn thời gian đã tham gia tại công ty cũ.

     
    Báo quản trị |