DanLuat 2015

Bảo hiểm xã hội cho lao động thời vụ

Chủ đề   RSS   
  • #320925 28/04/2014

    tranthihoa20111981

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm xã hội cho lao động thời vụ

    Chào luật sư !

    Tôi hiện nay đang  làm cấp dưỡng cho trường học cấp 1 được 3 năm, nhưng vẫn hưởng lương thời vụ 9 tháng và không được đóng bảo hiểm xã hội và các bảo hiểm bắt buộc khác . Xin cho tôi biết đóng bảo hiểm xã hội là bắt buộc đối với lao động thời vụ trên 3 tháng có đúng không, và nếu tôi muốn đóng bảo hiểm thì cần những điều kiện như thế nào ?

    Xin cám ơn luật sư !

     
    3589 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320971   29/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Điểm 1, Khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội quy định: " Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm: Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;..."
     
    Và theo quy định của Bộ luật lao động thì: Doanh nghiệp không được ký hợp đồng lao động theo mùa vụ để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên (trừ trường hợp phải tạm thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời). Ngoài trường hợp trên, doanh nghiệp được quyền ký kết hợp đồng lao động theo mùa vụ với người lao động.
     
    Khi doanh nghiệp ký hợp đồng lao động theo mùa vụ có thời hạn từ 3 tháng trở lên thì bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội.
    Như vậy nếu bạn ký hợp đồng thời vụ với trường học có thời hạn trên 3 tháng thì nhà trường phải tham gia bảo hiểm xã hội cho bạn.
    Thân ái!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |