DanLuat 2015

Bảo hiểm xã hội cho chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #318408 14/04/2014

    tranthuha89

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm xã hội cho chế độ thai sản

    Chào mọi người!

    Mình đang gặp vướng mắc trong việc giải quyết chế độ thai sản, mong mọi người ai biết thông tin thì giúp đỡ nhé.

    Mình đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 11/2011 đến tháng 11/2013 tại Công ty TNHH EB Hải Dương. Khi nghỉ việc mình đã có thai được 3 tháng. Sau khi nghỉ mình tham gia bảo hiểm tự nguyện từ tháng 12/2013 đến tháng 4/2014. Dự kiến 5/5 mình sẽ sinh bé.

    Vậy trường hợp của mình có được hưởng bảo hiểm xã hội cho chế độ thai sản hay không? và việc tính bảo hiểm được nhận như thế nào? thủ tục để được nhận bảo hiểm thai sản gồm những gì?

     
    2651 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318420   14/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội thì điều kiện được hưởng chế độ thai sản là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con.

    Như vậy, nếu bạn sinh vào tháng 5/2014 thì  tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn được tính từ 5/2013 đến tháng 4/2014 (nếu bạn sinh từ ngày 15/5/2013 trở đi thì tính từ 6/2013 -> 5/2014). Nếu trong khoảng thời gian này bạn đóng BHXh từ đủ 6 tháng trở lên thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Bạn có thể tham khảo các quy định sau đây:

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.  

    Về thủ tục thì bạn có thể liên hệ trực tiếp tới cơ quan bảo hiểm xã hội nơi bạn đóng bảo hiểm.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #365105   27/12/2014

    meonguyet
    meonguyet

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào mọi người

    tôi có một vấn đề muốn xin ý kiến của mọi người mong nhận được sự tư vấn của mọi người

    tôi đóng bảo hiểm từ tháng 12/2013 đến tháng 10/2014

    sau đó tôi xin nghỉ việc và biết mình đang có thai

    tôi dự kiến sinh em bé vào ngày  23/6/2015 vậy xin hỏi luật sư trường hợp của tôi có đươc hưởng chế độ thai sản không 

    nếu muốn được hưởng thì tôi cần phải làm gì 

    xin chân thành cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #365167   27/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trường hợp của bạn meonguyet nghỉ sớm quá cho nên không được hưởng chế độ thai sản.

    Nếu muốn được hưởng thì bạn cần đi làm và đóng BHXH thêm 2 tháng nữa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-