Bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #547727 31/05/2020

    thangduocgl

    Male
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bảo hiểm xã hội

    Xin chào anh chị.

    Xin a/c tư vấn giúp mình vấn đề mình đang gặp phải như sau:

    1. Mình làm việc chính thức tại 1 cty vào tháng 12/2019. Đến hết tháng 3/2020 cty này cho mình thôi việc nhưng không thông báo cho mình và cũng không thanh toán lương tháng 3/2020.  Trong thời gian làm thì cty có trừ tiền bảo hiểm xã hội của mình khoảng 400k nhưng khi mình nhận lại xổ bhxh cty ko đóng 1 tháng nào cả. Vậy thì mình có đòi lại quyền lợi của mình được không? Lương tháng 3/2020( khoản 5trieu) và tiền bhxh cty đã trừ nhưng ko đóng bhxh cho mình khoảng 1,6 trieu.

    2. Khi cty cho người lao động nghỉ ko báo trước và không có lý do, (người lao động không vi phạm quy chế của cty) thì cty có phải hổ trợ cho người lao động 02 tháng lương ko ạ.

    Thêm 1 vấn đề nữa là cty tự làm đơn xin thôi việc cho người lao động (trong khi đó người lao động không có quyết định xin nghỉ) vậy thì cty có phạm vào tội làm giả giấy tờ không ạ.

    Xin a/c tư vấn giúp mình để mình đòi lại quyền lợi chính đáng. Nhờ các a/c trích dẫn luật giúp mình. Thanks a/c

     
    331 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangduocgl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548041   31/05/2020

    Việc bạn có đòi lại quyền lợi của mình được không phụ thuộc vào việc bạn có căn cứ thể hiện rằng bạn có làm việc cho công ty trong thời gian từ tháng 12/2019 đến 04/2020 hay không. Khi có căn cứ bạn có thể chọn khiếu nại hoặc khởi kiện tranh chấp lao động. 
     
    Trường hợp, NSDLĐ và NLĐ đã có giao kết hợp đồng lao động mà cho NLĐ nghỉ không có lý do và không tuân thủ về thời gian báo trước theo quy định tại Điều 38 Bộ Luật Lao động 2012 thì tức là NSDLĐ đang đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật.
     
    Theo đó, Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật được quy định tại Điều 42 Bộ Luật Lao động 2012: Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
     
    Các trường hợp chi tiết khác, bạn có thể tham khảo quy định nêu trên.
     
    Để được bồi thường thì bạn phải có căn cứ và tiến hành khởi kiện tranh chấp lao động tại tòa án. Thời hạn khởi kiện là 01 năm.
     
    Báo quản trị |  
  • #548162   01/06/2020

    thangduocgl
    thangduocgl

    Male
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bảo hiểm xã hội

    Cảm ơn bạn

    Mình có ký hợp đồng với cty bạn. Vậy nếu mình khởi kiện ra tòa thì mình gửi đơn kiện tại tòa án nơi mình cư trú (Gia Lai) hay nơi trụ sở cty (Bình Phước). Và án phí là bao nhiêu vậy b.

    Còn nếu mình muốn khiếu nại thì liên hệ với cơ quan nào vậy b.

    Thanks b

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangduocgl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2020)