Bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #506874 07/11/2018

    quantk

    Sơ sinh


    Tham gia:21/11/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Bảo hiểm xã hội

    Xin Luật sư tư vấn giúp:

    Mình tham gia bảo hiểm bắt buộc liên tục từ tháng 02/1998 đến ngày 8/11/2010 thì chuyển công tác và đơn vị mới có thực hiện trích lương để đóng bảo hiểm cho đến nay nhưng cơ quan bảo hiểm không cập nhật 2 tháng (tháng 11 và 12 năm 2010). Như vậy, khi Cơ quan BHXH giải quyết chế độ bảo hiểm (hưu trí hoặc lãnh một lần) thì có ảnh hưởng đến quyền lợi tham gia bảo hiểm của mình không?

    Xin cảm ơn!

     
    1201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506930   08/11/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1479)
    Số điểm: 8581
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1008 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Khoản 5 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014: “Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.”

    Theo đó, trong trường hợp người lao động đóng bảo hiểm ngắt quãng, không liên tục thì sẽ được cộng dồn thời gian đóng BHXH. Trước khi sang cơ quan mới làm việc bạn cần phải hoàn tất các thủ tục chốt sổ bảo hiểm xã hội tại cơ quan cũ và thời gian 2 tháng không tham gia bảo hiểm xã hội của bạn không được tính tiếp với thời bạn tham gia bảo hiểm ở công ty mới. Như vậy, trong trường hợp của bạng đóng bảo hiểm ngắt quãng, không liên tục thì sẽ được cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm xã hội để làm cơ sở hưởng chế độ hưu trí và hưởng chế độ một lần. Nếu còn vướng mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;