DanLuat 2015

Bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #339780 19/08/2014

    thieny04

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm xã hội

    Một người ký 3 hợp đồng với 3 công ty khác nhau, mỗi công ty làm việc 2 giờ/ngày. Với tiền lương là 2.000.000 đồng/tháng. Thời hiệu hợp đồng là 12 tháng .
    Hỏi :
    Người này phải đóng BHXH ở đâu ?
    Mức đóng là bao nhiệu ?
    (Vì hiện nay mức tối thiểu là : 3.035.000, và hợp đồng trên 3 tháng thì phải đóng BH).

     
    1792 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339786   19/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này NLĐ sẽ tham gia đóng bảo hiểm xã hội ở hợp đồng đầu tiên. Ở các hợp đồng lao động khác, NLĐ sẽ được NSDLĐ chi trả trực tiếp vào lương hàng tháng.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    thieny04 (19/08/2014)
  • #339791   19/08/2014

    thieny04
    thieny04

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi ý hai tức là mức đóng BHXH là bao nhiêu. Áp dụng theo điều, khoản của luật bào hiểm 

    Xin trân trọng cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #339828   19/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13490)
    Số điểm: 93026
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Căn cứ của luật BHXH là đây, bạn tự suy diễn tiếp nhé

    Điều 94. Tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

    1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.

    2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

    3. Trường hợp mức tiền lương, tiền công quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu chung thì mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bằng hai mươi tháng lương tối thiểu chung.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thieny04 (19/08/2014)

0 Thành viên đang online
-