DanLuat 2015

Bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #296052 07/11/2013

    anhquang1010

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm xã hội

    Cho em xin hổi, hiện nay em đã nghỉ việc được hơn 2 tháng nhưng công ty chưa trả sổ bảo hiểm xã hội, có đúng với quy định hay không? Nếu công ty vi phạm thì sẽ bị xử lý như thế nào ạ? Em đã đóng bảo hiểm được 9 tháng thì có đủ điều kiện để thanh toán bảo hiểm 1 lần hay không?

    Em cảm ơn!

     
    2104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296077   07/11/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ gì cả. Bạn vui lòng chờ lâu một chút cũng không mất gì. Tình trạng hiện nay quy định thời hạn giải quyết là một chuyện, còn việc thực hiện nó bị kéo dài lê thê là chuyện khác, kiện tụng chuyện này chả có tích sự gì đâu bạn à.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (07/11/2013)
  • #296092   07/11/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Bạn  nghỉ việc đã thanh lý hết quyền lợi và nghĩa vụ theo HĐ lao động chưa? nếu chưa thì bạn nên thanh lý HĐ lao động và yêu cầu công ty trả sổ bảo hiểm xã hội vì khi NLĐ nghỉ việc thì công ty phải có nghĩa vụ trả các giấy tờ trong đó có sổ BHXH. -Về việc công ty không trả sổ bảo hiểm xã hội bạn có thể làm đơn yêu cầu công ty trả giấy tờ;  đơn khiếu nại gửi tới phòng LĐTBXH cấp quận hoặc Liên đoàn lao động cấp quận để được giúp đỡ.

    - Bạn đóng bảo hiểm được 09 tháng ; Trường hợp của bạn, theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội, bạn sẽ được nhận chế độ BHXH một lần, nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện là sau một năm bạn nghỉ việc bạn không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần.

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (08/11/2013)
  • #296220   08/11/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Cảm ơn bạn thanhhlu và xin lỗi bạn Anhquang1010 nhé.

    Lúc đọc bài của bạn do chủ quan và trả lời vội vàng nên nội dung trả lời của tôi nhầm chỉ nói về bảo hiểm thất nghiệp (bạn không đủ điều kiện hưởng); Còn chế độ 1 lần thì phải sau 1 năm bạn mới được làm thủ tục để nhận.

    Còn việc muộn trả sổ, bạn có quyền yêu cầu công ty làm cho bạn, nhưng có lẽ bạn hãy yên tâm chờ thêm chút nữa cũng chưa ảnh hưởng gì đến quyền lợi của bạn, hơn nữa chẳng mấy cơ quan (kể cả cơ quan BHXH) cũng chẳng mấy khi đúng hẹn đâu.

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 08/11/2013 11:47:49 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-