Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #333318 15/07/2014

    PhuongKhanh90

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn hay không?

    Chào luật sư !

    Trường hợp của em mới đóng BHTN chỉ được 10tháng và em bị thất nghiệp. Do không đủ điều kiện để nhận BHTN, nên để đến khi làm ở công ty khác có được cộng dồn 10 tháng này hay không. Và có giới hạn thời gian ko?

     
    8622 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333546   16/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Công ty Luật Nam Long và cộng sự xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Căn cứ Điều 16 Nghị định 127/2008/NĐ-CP
     
    Điều 16. Trợ cấp thất nghiệp theo Điều 82 Luật Bảo hiểm xã hội 
     
    1. Trợ cấp thất nghiệp là khoản tiền hằng tháng được trả cho người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi bị thất nghiệp có đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điều 15 Nghị định này hoặc người được ủy quyền theo quy định tại khoản 4 Điều 7 Nghị định này. 
     
    2. Mức trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức. 
     
    3. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng phụ thuộc vào thời gian làm việc có đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động và tổng thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng được thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 82 của Luật Bảo hiểm xã hội.
    Và khoản 2 Điều 82 Luât BHXH quy định như sau:
    2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:
     
    a) Ba tháng, nếu có từ đủ mười hai tháng đến dưới ba mươi sáu tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;
     
    b) Sáu tháng, nếu có từ đủ ba mươi sáu tháng đến dưới bảy mươi hai tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;
     
    c) Chín tháng, nếu có từ đủ bảy mươi hai tháng đến dưới một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;
     
    d) Mười hai tháng, nếu có từ đủ một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên.
    Như vậy khi tham gia công ty mới mà bạn tiếp tục tham gia BHTN thì thời gian tham gia BHTN trước đó của bạn sẽ được cộng dồn để hưởng chế độ BHTN sau này.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #336192   31/07/2014

    PhuongKhanh90
    PhuongKhanh90

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư ! Xin tư vấn giúp em vài vấn đề sau đây. 

    Em tham gia đóng BHTN được 10 tháng và BHXN được 14 tháng, thời gian em thất nghiệp đến nay được gần 1 năm.

    1) Khi em lãnh BHXH rồi số tháng tham gia đóng BHTN của em có được bảo lưu hay không? Nếu được thì có cần đăng ký thủ tục với cơ quan bảo hiểm không?

    2) Luật sư tư vấn giúp em cách tính hưởng BHXH. Mức lương của em khi tham gia là 4.000.000.

    Trân  trọng cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #336525   01/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14447)
    Số điểm: 100094
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    @PhuongKhanh90

    1. BHXH lãnh rồi thì BHTN vẫn được bảo lưu

    2. 14 tháng tính thành 12 tháng x 1.5 tháng lương = 6 triệu

     
    Báo quản trị |  
  • #347253   28/09/2014

    PhuongKhanh90
    PhuongKhanh90

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em ở tphcm, hộ khẩu ở q6 và đang thuê trọ ở quận Gò vấp, khi công ty đóng BHXH ở q2, vậy giờ em đến quận nào để làm thủ tục lãnh BHXH, hay có thể đến trụ sở BHXH tp lãnh được không ? Xin tư vấn giúp em

    Trân trọng cám ơn!

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #348712   07/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1104 lần


    Bạn lên BHXH nơi cư trú để làm thủ tục nhé.

    Về nơi làm thủ tục nhận BHXH một lần quy định tại Khoản 4 Điều 24 Mục 2 Quyết định số 777/QĐ-BHXH ngày 17/5/2010 về việc ban hành Quy định về hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH như sau:

              “Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, người bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và người tự đóng tiếp bảo hiểm xã hội bắt buộc, khi đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí hoặc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần, nộp cho Bảo hiểm xã hội huyện nơi cư trú”.

     
    Báo quản trị |  
  • #491514   11/05/2018

    Lanhvanvu
    Lanhvanvu

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về bảo hiểm thất nghiệp cộng dồn.

    Thưa luật sư. Em có vấn đề muốn hỏi luật sư ạ! Em tham gia bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 11/2012 đến tháng4/2017. Từ tháng 4/2017 em nghỉ việc ở nhà đến tháng 4/2018 thì em bắt đầu đi làm lại. Em muốn hỏi luật sư là em chưa nhận trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp thì bảo hiểm thất nghiệp của em có bị mất không?Bây giờ em bắt đầu đi làm lại thì có được cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp không? Để được cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp thì em có phải làm giấy tờ gì không ạ. Em hoang mang quá, nge mọi người nói lúc chấm dứt hợp đồng lao động mà không đi làm giấy tờ để xin cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đây của mình sẽ bị mất. Có phải vậy không luật sư?
     
    Báo quản trị |  
  • #491601   12/05/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1319)
    Số điểm: 7629
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 809 lần
    Lawyer

    Căn cứ khoản 1 điều 45 Luật việc làm 2013 về thời gian đóng bảo hiểm xã hội:

    “1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

    Theo quy định này, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được tính là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm liên tục hoặc không liên tục từ thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp cho tới khi hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Do đó, bạn đã đã đóng bảo hiểm từ tháng 11/2012 đến tháng4/2017, sau đó bạn nghỉ việc ở nhà đến tháng 4/2018 thì em bắt đầu đi làm lại thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được tính là cả hai khoảng thời gian từ 11/2012 đến 04/2017 và khoảng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 04/2018 với điều kiện từ tháng 11/2012 tới nay bạn chưa hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

    Thời gian tính đóng bảo hiểm thất nghiệp được cộng dồn theo luật việc làm không yêu cầu người lao đồng phải làm giấy tờ trước khi nghỉ việc nên bạn vẫn được cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp như trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com