DanLuat 2015

Bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc phải ghi trong HĐLĐ ?

Chủ đề   RSS   
  • #365567 30/12/2014

    Bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc phải ghi trong HĐLĐ ?

    Hôm nay mình đọc Luật việc làm, nhưng không thấy quy định về việc phải ghi bảo hiểm thất nghiệp trong HĐLĐ

    Trong khi trước đây theo Điều 23 Bộ luật lao động năm 2013 về Nội dung hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

    .....

    i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

    ......

    Lúc này Bảo hiểm thất nghiệp được quy định trong Luật Bảo hiểm Xã hội năm 2006. Tuy nhiên, sang năm 2015. Bảo hiểm Thất nghiệp đã được chuyển sang quy định trong Luật Việt làm

    Theo đó, có thể hiểu Bảo hiểm thất nghiệp không thuộc yếu tố phải có trong hợp đồng lao động được không ?

     

     

    Cập nhật bởi thinhkl1 ngày 30/12/2014 04:28:05 CH Sửa tiêu đề cho dễ hiểu hơn
     
    1707 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365579   30/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Theo BLLĐ thì đúng như bạn đã hiểu.

     
    Báo quản trị |  
  • #365745   31/12/2014

    Vậy thì cho mình hỏi tí nữa là như vậy người lao động cũng sẽ không được người sử dụng lao động tiếp tục đóng cho họ bảo hiểm thất nghiệp như điều 42 đủng không ?

    Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    Vậy có cách nào để buộc người sử dụng lao động phải tiếp tục đóng bảo hiểm thất nghiệp không ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #365755   31/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn cần phân biệt rõ

    1. Việc có bắt buộc tham gia BHTN hay không là quy định ở luật BHXH, bắt đầu từ ngày mai 01/01/2015 sẽ theo luật việc làm, không phụ thuộc vào việc có ghi hay không ghi trong hợp đồng lao động

    2. Có cách nào để buộc người sử dụng lao động phải tiếp tục đóng bảo hiểm thất nghiệp không thì đó là câu hỏi lớn, và tôi không có câu trả lời.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-