DanLuat 2015

Bảo hiểm thất nghiệp & Bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #367206 11/01/2015

    LongNguyen1203

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm thất nghiệp & Bảo hiểm xã hội

    Chào Luật Sư,

    Tôi làm việc cho công ty từ 01/07/2009, mức lương cơ bàn của tôi là 40 triệu đồng/tháng. Tôi xin được hỏi hai vấn đề.

    1. Nếu tôi chấm dứt hợp đồng lao động đơn phương (hợp pháp) từ ngày 01/03/2015, tôi được hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?

    2. Có phài sau một năm không đóng tiền BHXH từ ngày nghĩ việc, tôi có thể lĩnh tiền BHXH 1 lần? Nếu được thì số tiền BHXH tôi lĩnh được sẽ được tính như thế nào?

    Chân thành cám ơn!

    Nguyễn Long

     
    9263 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388431   18/06/2015

    thuytaxauxi
    thuytaxauxi
    Top 500
    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    Về BHTN:
     
    Nếu lương 40 triệu của anh là lương đóng BHXH (6 tháng gần đây) thì mức này sẽ được làm căn cứ tính hưởng BHTN
     
    Theo Luật việc làm, Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp
     
    1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.
     
    2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.
     
    Về mức hưởng hàng tháng: 
     
    Mức hưởng bằng 60% lương đóng BH = 60% * 40tr = 24 triệu
     
    Nhưng không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng, Nếu anh làm ở vùng I thì 05 lần mức lương tối thiểu vùng = 3.100.000 * 5 = 15.500.000 
     
    Vì vậy 15.500.000 là mức lương tối đa anh được hưởng.
     
    Về thời gian hưởng:
     
    Nếu anh đóng BHTN từ 01/07/2009 - 01/03/2015, thời gian đóng là 5 năm 8 tháng >> anh được hưởng 5 tháng trợ cấp thất nghiệp
     
    Về BHXH:
     
    Sau 1 năm từ ngày anh nghỉ là 1/3/2016, thời điểm này Luật BHXH 2014 có hiệu lực thì không áp dụng BHXH 1 lần.
     
    Cập nhật bởi thuytaxauxi ngày 18/06/2015 02:10:15 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #388495   18/06/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Công nhận quy định mới về BHTN ăn chặn nhiệt tình của NLĐ luôn. Đóng tiền thì thu theo mức 40 triệu, nhưng chỉ cho hưởng theo mức 15 triệu.

    Không khác gì bị trấn lột

     
    Báo quản trị |  
  • #388870   23/06/2015

    thuytaxauxi
    thuytaxauxi
    Top 500
    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    Mức đóng BHTN tối đa sẽ không quá 20 tháng lương tối thiểu vùng.

    Còn Mức hưởng không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng.

    60% của 20 tháng là 12 tháng chứ nhỉ ^^

    Nhưng nói đi cũng phải nói lại, khi đóng chỉ có 1% tiền lương thôi mà 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-