Bảo hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #341493 28/08/2014

    kim_dung86

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm thất nghiệp

    Ck e nghỉ cty da dc 3 thang,nhưng k bao voi ben bao hiem that nghiep .bgio ck e nop bao hiem xa hoi tu nguyên ở ngoài.vay bgio ck e muon lay tiên that nghiep thi co duoc k

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)

     
    3917 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341765   29/08/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Em đã báo trễ nên BHTN của em sẽ được bảo lưu cho lần sau khi em nghỉ việc trong vòng 30 ngày phải khai báo ngay để hưởng trợ cấp TN nhe em.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #511820   08/01/2019

    nguyenvankhang444
    nguyenvankhang444

    Male
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    BHTN có được cộng dồn không?

    Em chào LS, em Nguyễn Văn Khang e có làm ở cty A dc hơn 4 năm e xin nghỉ. Trong thời nghỉ khoảng gần 2 tháng em không có báo bên BHTN để làm hồ sơ hỗ trợ nhận BHTN. Trong thời gian đó e nộp HS vào Cty B làm thì BHTN của em có được công dồn vào không? nếu e làm cty B không đủ 12 tháng thì có dc nhận hỗ trợ BHTN của thời gian làm việc cty A và B hay không? Giải đáp thắc mắc giùm em. Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #342557   04/09/2014

    chuongnvseab
    chuongnvseab

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi xin hỏi

    tôi làm cho một công ty đã được 2 năm nhưng hợp đồng lao động của tôi chỉ là 6 tháng và hết 6 tháng công ty ra hạn cho tôi phụ lục hợp đồng 1 năm nưa vậy cho hỏi bây giờ tôi nghỉ có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không!

    phụ lục trước đây họ ký cho tôi là 10 triệu/ tháng nhưng chưa hết 1 năm cty ký lại phụ lục cho tôi là 4,3 triệu/ tháng vậy xin hỏi cách tính lương bảo hiểm thất nghiệp thế nào.

     
    Báo quản trị |  
  • #342904   06/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Phải làm đủ 12 tháng và đóng đủ BHTN mới được hưởng trơ cấp TN khi nghỉ việc mà chưa có việc làm mới.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    nguyenvankhang444 (08/01/2019)
  • #511853   08/01/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1317)
    Số điểm: 7619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 807 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Khoản 1 Điều 45 Luật việc làm 2013 quy định về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp:

    “Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp”.

    Theo đó, khi bạn làm việc ở công ty B thì thời gian đóng BHTN của bạn sẽ được cộng dồn.

    Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng:

    “Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;…”

    Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì thời gian bạn đóng BHTN đã hơn 4 năm (hơn 48 tháng), do vậy, thời gian đóng BHTN của bạn đã đáp ứng được điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chưa làm đủ 12 tháng cho công ty B. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ