BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP

Chủ đề   RSS   
  • #290181 07/10/2013

    tamnguyenqc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP

    Thưa luật sư ! em nhờ luật sư tư vấn giúp em .

    Em có một vấn đề về bảo hiểm  thất nghiệp chưa được rõ như sau: em bắt đầu đi làm vào 5/2009 ở 1 công ty A được 1 năm 2 tháng thì em nghỉ việc ( công ty A có đóng BH đầy đủ ), khi nghỉ việc ở công ty A em chưa có nhu cầu hưởng BHTN nên đã đi làm ở 1 công ty B được 1 năm 1 tháng thì em lại nghỉ việc ( công ty B cũng có đóng đầy đủ BH ), khi nghỉ việc ở công ty B em vẫn chưa hưởng BHTN và sau đó em tiếp tục đi làm ở 1 công ty C được 2 năm 2 tháng thì em nghỉ việc.

    vậy luât sư cho em hỏi BHTN của en co được tính cộng dồn không ?

    nếu như được cộng dồn thì em tính như :  1 năm 2 tháng + 1 năm 1 tháng +2 năm 2 tháng = 4 năm 5 tháng.

    theo cách tính như trên có đúng không. Nếu theo cách tính đó thì em được hưởng 6 tháng thất nghiệp phải không ?

    và tiền thất nghiệp được hưởng bao nhiêu phần trăm của lương cơ bản.

     

    Em xin chân thành cảm ơn.

    Nguyễn Văn Tâm

    Email : tamnguyenqc@gmail.com

     
    20216 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290299   08/10/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến câu hỏi của bạn Ls trả lời như sau:

    Thứ nhất:Theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHTN thì thời gian đóng BHTN để xét hưởng BHTN là tổng các khoảng thời gian đã đóng BHTN được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng BHTN cho đến khi người lao động bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Thứ hai :Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

    a) Ba tháng, nếu có từ đủ 12 tháng đến dưới 36 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

    b) Sáu tháng, nếu có từ đủ 36 tháng đến dưới 72 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

    c) Chín tháng, nếu có từ đủ 72 tháng đến dưới 144 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

    d) Mười hai tháng, nếu có từ đủ 144 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên.

    Tổng thời gian bạn đóng BHTN là 53 tháng do vậy bạn sẽ được hưởng mức trợ cấp là 6 tháng lương cơ bản.

    Mức trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng !

                                                                                     

     

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #299660   27/11/2013

    thatnghiep
    thatnghiep

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin chào luật sư, em nộp hồ sơ đăng ký thất nghiệp thì họ nói rằng sổ bảo hiểm của em đóng đến tháng 8 còn giấy quyết định thôi việc lại ký ngày 30 tháng 9, vậy em phải được công ty đóng đến tháng 9 nhưng thực tế thì cuối tháng 8 là em đã nghỉ việc, nơi đăng ký thất nghiệp nói em phải chỉnh lại ngày trong giấy quyết định nhưng khi em điện thoại cho công ty thì họ không giải quyết vậy xin luật sư giúp em còn cách nào không vì em đã đóng bảo hiểm được 4 năm 7 tháng rùi.

     
    Báo quản trị |  
  • #322585   11/05/2014

    Anhforever
    Anhforever

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về cách tính bảo hiểm thất nghiệp

    Em chào cả nhà Xin phép cho em hỏi vì em có đôi chút không hiểu về cách tính hưởng trơj cấp thất nghiệp, trước đây em đi làm ở một cty liên doanh Nhật được 6 tháng em nghỉ và có lấy lại sổ bải hiểm xã hội. Sau đó em bị gián đoạn 6 tháng mới xin được việc ở một cty mới, ở công ty này hiện tại em đã làm được 11 tháng và em quên không nộp sổ bảo hiểm xã hội cũ của em vào công ty. Giờ khi vừa tròn 11 tháng cho phép em hỏi em có được hưởng trơj cấp thất nghiệp hay không và em có thể nối sổ bảo hiểm để cộng dồn tháng em đã đóng bảo hiểm hay không. Xin các anh chị luật gia cho em xin ý kiến nha. Em xin chân thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #322597   11/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn cần điều kiện như sau để hưởng trợ cấp thất nghiệp:

    - làm việc với thời gian đủ 12 tháng trở lên.

    - trong suốt thời gian làm việc có đóng đủ BHTN.

    -làm đủ 12 tháng đến 36 tháng thì hưởng 3 tháng trợ cấp TN

    Trong vòng 30 ngày từ ngày có quyết đinh nghỉ việc bạn làm thủ tục xin hưởng trợ cấp TN, nộp kèm sổ BHXH đã được chốt sổ và quyết định nghỉ việc.  Nơi nộp xin hưởng trợ cấp TN là Trung tâm GTVL tỉnh, TP.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #367194   11/01/2015

    NhockSam
    NhockSam

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về cách tính trợ cấp thôi việc và bảo hiểm thất nghiệp

    Dạ luật sư cho em hỏi. Em làm việc tại công ty từ năm 2007 và nghỉ việc năm 2014 như vậy tiến lương bình quân 6 tháng để em tính trợ cấp thôi việc là tiền làm của năm 2008 hay của 2014 ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #367302   12/01/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3712 lần
    Lawyer

    Chào em. Tiền lương bình quân làm cơ sở tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân 6 tháng liền trước khi em nghỉ việc nhé. Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #393817   25/07/2015

    centema
    centema

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư. 

    Tên Hiền.

    E làm được 4 năm 3 tháng. e nhận bảo hiểm thất nghiệp ở thời điểm này. lần 1 là 6 tháng.

    Sau đó e lại ký hợp đồng và đi làm ở chỗ mới, tại đây e cũng được đóng bảo hiểm thất nghiệp. Vậy. được 2 năm  6 tháng giờ e muốn nghỉ thì bảo hiểm thất nghiệp được tính như thế nào: chỉ lãnh được thời gian đóng bảo hiểm lần sau thôi hay là được cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm lần 1 là 4 năm 3 tháng

    e xin cam ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #395124   04/08/2015

    thuytaxauxi
    thuytaxauxi

    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    centema viết:

    Chào luật sư. 

    Tên Hiền.

    E làm được 4 năm 3 tháng. e nhận bảo hiểm thất nghiệp ở thời điểm này. lần 1 là 6 tháng.

    Sau đó e lại ký hợp đồng và đi làm ở chỗ mới, tại đây e cũng được đóng bảo hiểm thất nghiệp. Vậy. được 2 năm  6 tháng giờ e muốn nghỉ thì bảo hiểm thất nghiệp được tính như thế nào: chỉ lãnh được thời gian đóng bảo hiểm lần sau thôi hay là được cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm lần 1 là 4 năm 3 tháng

    e xin cam ơn

    Nếu lần đầu (04 năm 03 tháng) bạn đã nhận BHTN thì lần sau này không được tính thời gian này nữa, chỉ tính 02 năm 06 tháng thôi.

    Nếu lần đầu bạn chưa lãnh thì đợt này bạn được cộng dồn 02 khoảng thời gian này lại. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com