Bảo hiểm thai sản khi nghỉ việc trước khi sanh sau khi mang thai

Chủ đề   RSS   
  • #427127 10/06/2016

    duytan1881

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm thai sản khi nghỉ việc trước khi sanh sau khi mang thai

    Kính chào luật sư!

    Bà xã mình tham gia đóng BH XH từ tháng 12/2014. Tháng 2/2016 mang bầu, dự sinh tháng 11/2016 nhưng vì sức khỏe bà xã mình chỉ làm tới tháng 5/2016 và nghĩ làm... vậy bà xã mình có dc hưởng quyền lợi thai sản ko ạh

     
    9058 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427272   11/06/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10269)
    Số điểm: 58583
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4218 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định của Luật BHXH thì lao động nữa tham gia BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì được hưởng chế độ thai sản. Vợ bạn tham gia BHXH từ tháng 12/2014 đến khi nghỉ 5/2016 là đã trên 1,5 năm nên được hưởng chế độ thai sản nhé.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    duytan1881 (11/06/2016)
  • #427350   12/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3398
    Được cảm ơn 5250 lần
    SMod

    Vấn đề chính ở đây là : tháng 5 vừa qua vợ bạn có đóng BHXH hay không ?

    Nếu có đóng BHXH tháng 5 thì cứ yên tâm nghĩ, chắc chắn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

    Nếu tháng 5 không đóng BHXH thì vợ bạn chỉ được hưởng chế độ nếu sinh con trước 15/11/2016. Nếu lỡ sinh con sau ngày 15 thì sẽ không đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    HaiVIB (13/06/2016)
  • #429868   05/07/2016

    sonnahrm
    sonnahrm

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    ntdieu viết:

    Vấn đề chính ở đây là : tháng 5 vừa qua vợ bạn có đóng BHXH hay không ?

    Nếu có đóng BHXH tháng 5 thì cứ yên tâm nghĩ, chắc chắn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

    Nếu tháng 5 không đóng BHXH thì vợ bạn chỉ được hưởng chế độ nếu sinh con trước 15/11/2016. Nếu lỡ sinh con sau ngày 15 thì sẽ không đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản.

    Đấy là t/h bình thường. Trong t/h này có thể áp dụng khoản 3 điều 31 luật BHXH 2014

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonnahrm vì bài viết hữu ích
    ntdieu (05/07/2016)
  • #427599   14/06/2016

    Kính gửi Anh/Chị

    Tôi muốn hỏi tôi đang có bảo hiểm chất lượng cao tại công ty, khi đi sinh thì tôi phải nộp chứng chỉ cho bệnh viện và không phải đóng bất kỳ khoản phí nào, vậy cho tôi hỏi tôi có thể thanh toán thêm bảo hiểm xã hội không?

    Thời gian bắt đầu đóng BHXH là từ 2008

     
    Báo quản trị |  
  • #429775   04/07/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10269)
    Số điểm: 58583
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4218 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nếu ngoài việc tham gia đầy đủ BHXH cho bạn, công ty nơi bạn làm việc có mua thêm bảo hiểm chất lượng cao cho bạn thì quyền lợi bảo hiểm nào cao hơn thì bạn hưởng theo chế độ BH đó. Ngoài ra, BHXH là chế độ  bắt buộc nên bạn vẫn phải hoàn tất hồ sơ thai sản để hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của Luật BHXH.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #428181   18/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3398
    Được cảm ơn 5250 lần
    SMod

    Ý bạn thuytran_163 nói tới "thanh toán bảo hiểm xã hội" nghĩa là gì ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com