DanLuat 2015

Bảo hiểm của chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #89546 21/03/2011

    vanktchaulinh

    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2010
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Bảo hiểm của chế độ thai sản

    Xin chào dân luật!

    Cho em hỏi, theo như luật LĐ thì người LĐ sẽ được hưởng tiền thai sản là 4 tháng lương/lương cơ bản, ngoài ra còn được phụ cấp 1 lần 2 tháng lương.

    Nhưng mới đây, khi em hỏi trên cơ quan BHXH Biên Hòa thì được cô nhân viên ở đó trả lời, luật bây giờ mới rồi. Trước mắt người LĐ được hưởng tối đa 2 tháng lương, còn để xét sau??

    Vậy hiện nay đã có luật LĐ mới chưa? và cô nhân viên BHXH trả lời em như vậy có đúng không?

    Rất mong luật sư hồi đáp.
     
    13911 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #97713   22/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bài này đã được 1 tháng, không biết người hỏi có còn cần nữa không. Tuy vậy vẫn xin trả lời.

    Trả lời vanktchaulinh : Luật BHXH được đưa ra vào năm 2006, có hiệu lực từ 2007. Từ đó tới nay chưa có gì thay đổi cả, nghĩa là tiền thai sản = 4 tháng lương đóng BHXH + 2 tháng lương tối thiểu chung.
     
    Báo quản trị |  
  • #97920   23/04/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    Theo quy định tại Điều 34 và Điều 35 luật BHXH như sau:

    - LĐ nữ khi sinh con được hưởng 100% mức tiền lương, tiền công tháng đóng BH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ sinh con.

    VD: Tiền lương, tiền công đóng BH của 6 tháng liền kề bằng 

            3,000,000đ * 4tháng  = 12,000,000đ

    - Trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung của Nhà nước.

    VD: Lương tối thiểu chung tại thời điểm hiện tại  bằng 730,000đ

            730,000đ * 2     = 1,460,000đ


    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #98107   23/04/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào #0072bc; font-size: 13px;">baocongdoan,

        Phần trả lời của bạn tôi đọc không hiểu là cuối cùng bạn muốn nói NLĐ nghỉ thai sản sẽ được hưởng các khoản gì? bao nhiêu tháng lương? Xin vui lòng diễn giải giúp. Cám ơn.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #98159   24/04/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    Chào Maiphuong:

    NLĐ nữ khi nghỉ thai sản sẽ được hưởng 4 tháng tiền lương bằng 100% mức tiền lương, tiền công  tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ sinh con và 2 tháng trợ cấp bằng mức lương tối thiểu chung của nhà nước.

    Như VD tôi đưa ra, tiền lương, tiền công của 6 tháng liền kề bằng 3 triệu * 4 tháng. Vậy NLĐ nữ sẽ được hưởng 12 triệu tiền trợ cấp thai sản. Và 1,460,000 tiền trợ cấp một lần  bằng 2 tháng lương tối thiểu chung của nhà nước( tiền này trước đây chúng tôi hay gọi đùa là tiền tã, tiền sữa)

    Bạn nghỉ thai sản đi sẽ hiểu ngay thôi.

    Thân. 

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #98164   24/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào chị Bảo!

    Em nghỉ là chị Mai Phương nhà ta đang thắc mắc chổ này nè.

    Điều 15.(nghị định 152/2006)

    Thời gian hưởng chế độ thai sản khi sinh con theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi sinh con của lao động nữ phụ thuộc vào điều kiện lao động, tình trạng thể chất và số con một lần sinh, cụ thể là:

    a) 4 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

    #ffff00;">b) 5 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc theo chế độ 3 ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên;

    #ffff00;">c) 6 tháng đối với lao động nữ là người tàn tật có mức suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên.

    d) Trường hợp sinh một lần từ 2 con trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại điểm a, b, c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con lao động nữ được nghỉ thêm 30 ngày.

    2. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con chết thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của lao động nữ như sau:

    a) Con dưới 60 ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 90 ngày tính từ ngày sinh con;

    b) Con từ 60 ngày tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 30 ngày tính từ ngày con chết.

    Thời gian nghỉ việc quy định tại khoản này không vượt quá thời gian nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 Điều này và không tính vào thời gian nghỉ việc riêng hàng năm theo quy định của pháp luật về lao động.

    3. Trường hợp chỉ cha hoặc mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con, thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 4 tháng tuổi.

    Chị ấy đang thắc mắc cái thời gian được nghỉ theo chế độ thai sản đó chị ạ.

    Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.



     
    Báo quản trị |  
  • #99005   27/04/2011

    vanktchaulinh
    vanktchaulinh

    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2010
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    rất cảm ơn những giải đáp của các bạn. Giờ thì mình đã hiểu được 95% rồi. 2 tháng lương tối thiểu chung theo quy định nhà nước mình chưa hiểu lắm, theo quy định hiện nay thì là bao nhiêu 1 tháng nhỉ?
     
    Báo quản trị |  
  • #99519   28/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào bạn, theo thời điểm hiện hành là 730.000 đồng và từ ngày 1/5/2011 là 830.000 đồng!


    thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #100120   03/05/2011

    vanktchaulinh
    vanktchaulinh

    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2010
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    cảm ơn các bạn rất nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #225865   12/11/2012

    phuongbac271186
    phuongbac271186

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào dân luật. Cho em hỏi NLD được hưởng thai sản là 4 tháng lương cơ bản và 2 tháng lương tối thiểu. Nhưng em đóng bảo hiểm như sau: 3 tháng đầu lương cơ bản là 5 triệu, 3 tháng sau là 4 triệu (trong thời gian mang thai).

    Vậy tính lương cơ bản cho em thì có phải bằng trung bình của hai mức lương cơ bản này không?

    Và theo luật LĐ mới thì từ ngày 1/5/2013 sẽ áp dụng, NLĐ được hưởng chế độ thai sản là 6 tháng, đối với những người có thời gian nghỉ thai sản qua ngày 1/5/2013 cũng sẽ được hưởng chế độ là 6 tháng có đúng không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-