Bảo hiểm cho người nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #368717 23/01/2015

    thuyhangls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm cho người nghỉ việc

    Xin chào luật sư

    tôi là một cán bộ nhà nước đang làm mảng bảo hiểm xã hội cho đơn vị, có 1 trường hợp muốn hỏi luật sư ạ

    Đơn vị tôi có 1 cán bộ mới nghỉ việc, nhưng do cán bộ đó nợ tiền của ngân hàng, sau khi chốt sổ bảo hiểm cho cá nhân đó xong, bên phía ngân hàng yêu cầu giữ lại sổ của cá nhân đó, bên phía cơ quan tôi cũng đã ký hợp đồng với bên ngân hàng đó để xác nhận đồng ý cho vay tiền. Xin hỏi luật sư việc giữ lại sổ bảo hiểm của người lao động như vậy có đúng không? và xin hỏi là nếu được hay không được thì căn cứ vào điều luật, luật nào ạ. Xin chân thành cảm ơn!

     
    3575 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368880   24/01/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9870)
    Số điểm: 55918
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào bạn.Trong trường hợp bạn hỏi thì người lao động đi vay tiền ngân hàng mà đơn vị bạn là bên tín chấp để người đó vay. Tuy nhiên, nếu hiện nay người lao nđộng đã nghỉ việc nhưng chưa trả tiền cho ngân hàng thì ngân hàng có quyền khởi kiện người lao động này ra tòa thành một vụ án riêng để giải quyết thu hồi tiền cho vay chứ việc ngân hàng yêu cầu đơn vị giữ sổ BHXH của người lao động là không đúng vì theo quy định của Bộ luật lao động thì trách nhiệm của đơn vị là khi chốt sổ BHXH thì phải có trách nhiệm trả cho người lao động, ko có điều luật nào cho phép giữ lại sổ của họ. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    thuyhangls (26/01/2015)
  • #369287   28/01/2015

    sonnahrm
    sonnahrm
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Căn cứ khoản 3 điều 47 Luật lao động 2012, cụ thể như sau:

    Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.

    Do đó, việc giữ lại sổ BHXH của người lao động trong trường hợp này là sai luật. Việc liên quan giữa NLD và ngân hàng sẽ xử lý theo luật dân sự và có thể công ty bạn phải làm chứng vụ việc này.

    Thân!

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  
  • #369443   29/01/2015

    thuyhangls
    thuyhangls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    mình rất cảm ơn bạn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com