DanLuat 2015

Bảo hiểm cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #364770 25/12/2014

    dieumai309

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm cho người lao động

    Luật sư cho e hỏi. Chồng e làm cho 1 cty được 9 năm từ 2005 đến nay nhưng cty mới đóng bảo hiểm cho đến năm 2008. Từ năm 2008 đến nay chưa đóng. T4 năm nay chồng e chuyển cty khác. Hỏi bảo hiểm cty cũ họ nói đóng bảo hiểm 6 năm gần đây la 60tr nhưng mình phải dóng khoảng hơn10tr là 6%. Cty trả lương thì ko có giấy tờ gì nên ko rõ trừ tiền bảo hiểm chưa. Luật sư cho e hỏi có trường hợp nào nợ bảo hiểm 6 năm như vậy ko? Giờ cty đóng tiếp trả được ko? Và chồng e có phải đóng thêm khoản 6% ngoài kia ko?. Mong luật sư giúp đỡ!

     
    2336 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446768   17/02/2017

               Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

               Thứ nhất, theo quy định của điều 93 Luật bảo hiểm xã hội 2006 thì các trường hợp được tạm đình chỉ việc đóng bảo hiểm không quá 12 tháng. Vậy trong trường hợp này việc công ty không đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 6 năm cho bạn là không hợp pháp.

              Điều 93. Tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất

              1. Trong trường hợp người sử dụng lao động gặp khó khăn phải tạm dừng sản xuất, kinh doanh hoặc gặp khó khăn do thiên tai, mất mùa dẫn đến việc người lao động và người sử dụng lao động không có khả năng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất thì được tạm dừng đóng trong thời gian không quá mười hai tháng.

              2. Chính phủ quy định cụ thể điều kiện, khoảng thời gian tạm dừng đóng và thẩm quyền quyết định việc tạm dừng đóng.

              Thứ hai, về việc truy nộp bảo hiểm xã hội

              Theo quy định của luật bảo hiểm 2006 thì người sử dụng lao động có trách nhiệm phải bảo vệ quyền và lợi ích của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội. 

              Điều 18. Trách nhiệm của ngư­ời sử dụng lao động

              1. Người sử dụng lao động có các trách nhiệm sau đây:

              a) Đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 92 và hằng tháng trích từ tiền lư­ơng, tiền công của ng­ười lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 91 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội

               Việc công ty không đóng bảo hiểm cho bạn trong vòng 06 năm là vi phạm pháp luật và công ty buộc phải đóng toàn bộ số tiền bảo hiểm đó cộng với tiền lãi bảo hiểm theo quy định của điều 18 luật bảo hiểm xã hội và khoản 4 điều 26 nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính tronglĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội,đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

               Điều 26. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

               4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

               a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;

              b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3

              Thứ ba, về khoản tiền 6%, theo quy định của luật bảo hiểm xã hội và các nghị định không có quy định về buộc người lao động phải đóng thêm 6% tiền khi công ty truy nộp bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động. Hơn nữa tiền bảo hiểm xã hội là tiền được trích từ quỹ lương của người lao động nên lương bạn nhận đã được trừ bảo hiểm xã hội và bạn không phải đóng khoản tiền nào khác khi công ty bạn truy nộp bảo hiểm xã hội cho bạn.

               Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                                 Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #446790   17/02/2017

    dieumai309 viết:

    Luật sư cho e hỏi. Chồng e làm cho 1 cty được 9 năm từ 2005 đến nay nhưng cty mới đóng bảo hiểm cho đến năm 2008. Từ năm 2008 đến nay chưa đóng. T4 năm nay chồng e chuyển cty khác. Hỏi bảo hiểm cty cũ họ nói đóng bảo hiểm 6 năm gần đây la 60tr nhưng mình phải dóng khoảng hơn10tr là 6%. Cty trả lương thì ko có giấy tờ gì nên ko rõ trừ tiền bảo hiểm chưa. Luật sư cho e hỏi có trường hợp nào nợ bảo hiểm 6 năm như vậy ko? Giờ cty đóng tiếp trả được ko? Và chồng e có phải đóng thêm khoản 6% ngoài kia ko?. Mong luật sư giúp đỡ!

    Chào bạn,

    1. Nghĩa vụ nộp BHXH là nghĩa vụ của công ty và người lao động. Mỗi bên sẽ đóng 01 tỷ lệ % khác nhau.

    2. Bạn nên xem lại thỏa thuận lương giữa các bên và lương thực nhận của chồng bạn trong thời gian công ty không tham gia BHXH:

    - Nếu lương thực nhận đã bị trừ BHXH thì khi công ty đóng truy thu, chồng bạn không phải đóng thêm gì cả.

    - Nếu lương thực nhận chưa bị trừ BHXH thì khi công ty đóng truy thu, chồng bạn phải đóng lại tiền BHXH cho khoảng thời gian đó theo tỷ lệ % đối với từng năm tham gia BHXH như sau:

    a) Từ tháng 01 năm 2007 đến tháng 12 năm 2009 mức đóng bằng 5% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội; 

    b) Từ tháng 01 năm 2010 đến tháng 12 năm 2011 mức đóng bằng 6% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội; 

    c) Từ tháng 01 năm 2012 đến tháng 12 năm 2013 mức đóng bằng 7% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội; 

    d) Từ tháng 01 năm 2014 trở đi: mức đóng bằng 8% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội. 

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-