Bảo hiểm cháy nổ ở chung cư là gì, có bắt buộc phải đóng?

Chủ đề   RSS   
  • #567638 03/02/2021

    hiesutran159
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (325)
    Số điểm: 4085
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 371 lần


    Bảo hiểm cháy nổ ở chung cư là gì, có bắt buộc phải đóng?

    Bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư

    Bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư

    Nhiều người dân sinh sống tại các chung cư gửi câu hỏi đến DanLuat  thắc mắc rằng bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư có phải một khoản bắt buộc hay không, có phải do Nhà nước quy định không hay chủ đầu tư tự đưa ra? Bài viết này sẽ giải đáp các thắc mắc liên quan tới khoản phí nêu trên!

    1. Bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư có phải quy định của Nhà nước?

    Thực tế, đây chính xác là quy định của Nhà nước

    Cụ thể tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 23/2018/NĐ-CP quy định về bảo hiểm cháy nổ bắt buộc, đối tượng phải đóng bảo hiểm này là:

    “Cơ quan, tổ chức và cá nhân có cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31 tháng 7 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật phòng cháy và chữa cháy và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật phòng cháy và chữa cháy và văn bản sửa đổi, bổ sung, thay thế (nếu có).”

    Danh mục cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ ở Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định 79/2014/NĐ-CP có bao gồm “Nhà chung cư; nhà đa năng, khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ cao từ 05 tầng trở lên hoặc có khối tích từ 5.000 m3 trở lên”, như vậy chung cư là một trong số những công trình nằm trong danh sách bắt buộc đóng bảo hiểm này.

    2. Tự đóng hay đóng cho chủ chung cư

    Theo Điều 11 Luật Nhà ở 2014, chủ sở hữu nhà ở và người sử dụng nhà ở có nghĩa vụ sử dụng nhà ở đúng mục đích quy định; lập và lưu trữ hồ sơ về nhà ở thuộc sở hữu của mình; thực hiện nghiêm việc phòng cháy, chữa cháy, bảo đảm vệ sinh, môi trường, trật tự an toàn xã hội theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp dự án chung cư vẫn do chủ đầu tư sở hữu (trường hợp thuê nhà chung cư) thì chủ đầu tư sẽ phải có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ. Lúc này tùy vào quy định ở chung cư mà bạn sẽ phải đóng góp phí bảo hiểm cho chủ đầu tư

    Ngược lại, nếu bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, dù chung cư chưa có Ban quản trị chính thức nhưng đã đi vào hoạt động, bạn phải có trách nhiệm phải mua bảo hiểm cháy nổ cho phần nhà chung cư đã mua.

    3. Mức phí cụ thể

    Để tính mức phí cụ thể, Nghị định 23 hướng dẫn: 

    Đối với cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ có tng số tiền bảo hiểm của các tài sản tại một địa điểm dưới 1.000 tỷ đồng, mức phí bảo hiểm được xác định bằng Số tiền bảo hiểm tối thiểu nhân (x) Tỷ lệ phí bảo hiểm. 

    Khoản 9, Phụ lục II Nghị định 23/2018/NĐ-CP, mức phí bảo hiểm mỗi năm đối với nhà chung cư có hệ thống chữa cháy tự động (springkler) là 0.05%, nhà chung cư không có hệ thống chữa cháy tự động (springkler) là 0.1%. số tiền bảo hiểm tối thiểu (mức phí bảo hiểm này chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng).

    Đối với cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ có tng số tiền bảo hiểm của các tài sản tại một địa điểm từ 1.000 tỷ đồng trở lên, doanh nghiệp bảo hiểm và bên mua bảo hiểm thỏa thuận mức phí bảo hiểm trên cơ sở được doanh nghiệp nhận tái bảo hiểm chấp thuận.

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 04/02/2021 08:07:10 SA
     
    648 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    admin (05/02/2021) ThanhLongLS (04/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567642   04/02/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    hiesutran159 viết:

     

     

    2. Tự đóng hay đóng cho chủ chung cư

    Theo Điều 11 Luật Nhà ở 2014, chủ sở hữu nhà ở và người sử dụng nhà ở có nghĩa vụ sử dụng nhà ở đúng mục đích quy định; lập và lưu trữ hồ sơ về nhà ở thuộc sở hữu của mình; thực hiện nghiêm việc phòng cháy, chữa cháy, bảo đảm vệ sinh, môi trường, trật tự an toàn xã hội theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp dự án chung cư vẫn do chủ đầu tư sở hữu (trường hợp thuê nhà chung cư) thì chủ đầu tư sẽ phải có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ. Lúc này tùy vào quy định ở chung cư mà bạn sẽ phải đóng góp phí bảo hiểm cho chủ đầu tư

    Ngược lại, nếu bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, dù chung cư chưa có Ban quản trị chính thức nhưng đã đi vào hoạt động, bạn phải có trách nhiệm phải mua bảo hiểm cháy nổ cho phần nhà chung cư đã mua.

    Chỗ màu vàng là suy diễn không hợp lý và không có cơ sở.

    Việc mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc là áp dụng cho "nhà chung cư", chứ không áp dụng cho "căn hộ trong chung cư". Nếu tách riêng từng căn hộ thì khối tích nhiều nhất cũng chỉ vài trăm m3, không đến mức 5000 m3 để thỏa mãn phụ lục II nghị định 79/2014/NĐ-CP. Trường hợp duy nhất mà "bạn" phải mua bảo hiểm là khi bạn mua nguyên cả cái chung cư.

     
    Báo quản trị |  
  • #567644   04/02/2021

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (325)
    Số điểm: 4085
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 371 lần


    ntdieu viết:

     

    Chỗ màu vàng là suy diễn không hợp lý và không có cơ sở.

    Việc mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc là áp dụng cho "nhà chung cư", chứ không áp dụng cho "căn hộ trong chung cư". Nếu tách riêng từng căn hộ thì khối tích nhiều nhất cũng chỉ vài trăm m3, không đến mức 5000 m3 để thỏa mãn phụ lục II nghị định 79/2014/NĐ-CP. Trường hợp duy nhất mà "bạn" phải mua bảo hiểm là khi bạn mua nguyên cả cái chung cư.

     

     

    Mời anh xem lại văn bản, nguyên văn là:

    "Nhà chung cư; nhà đa năng, khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ cao từ 05 tầng trở lên hoặc có khối tích từ 5.000 m3 trở lên."

    Có chữ "hoặc" nhé anh. Chỗ này có thể quy định pháp luật chưa rõ ràng, nhưng không nhất thiết cứ phải trên 5000 mới phải đóng. Vẫn có thể hiểu là khi sở hữu nhà ở trong chung cư mà chung cứ đó 5 tầng trở lên thì phải đóng!

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 04/02/2021 09:13:56 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/02/2021)
  • #567646   04/02/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Hihi, bạn đọc kỹ chỗ màu vàng xem, có chỗ nào nói về "căn hộ trong chung cư" không ? Và căn hộ trong chung cư thông thường có thể có khối tích 5000 m3 được không ?

    "Nhà chung cư; nhà đa năng, khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ cao từ 05 tầng trở lên hoặc có khối tích từ 5.000 m3 trở lên."

     

     
    Báo quản trị |