Bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư, cư dân bắt buộc phải mua?

Chủ đề   RSS   
  • #545032 30/04/2020

    hunganhdang698

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư, cư dân bắt buộc phải mua?

    Xin hỏi các luật sư, chung cư đã vào hoạt động nhưng chưa có Ban quản trị của cư dân mà Ban quản trị tạm thời của chủ đầu tư.

    Có phần chung (sử dụng chung của tòa nhà như hành lang, thang máy) và phần riêng (từng căn hộ) thì cư dân phải mua bảo hiểm cháy nổ thế nào đối với phần chung và phần riêng? Tôi xin cảm ơn.

     
    3339 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545151   30/04/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 2200
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 68 lần


    Tình huống của bạn mình có chia sẻ như sau

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì chung cư là cơ sở có nguy cơ về cháy nổ nên bắt buộc phải mua bảo hiểm cháy nổ. (Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định 79/2014/NĐ-CP)

    Bên cạnh đó theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 23/2018/NĐ-CP thì Cơ quan, tổ chức và cá nhân có cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc tại các doanh nghiệp bảo hiểm kinh doanh nghiệp vụ bảo hiểm cháy, nổ.

    Như vậy, theo quy định trên thì chung cư thuộc quyền sở hữu của ai thì đối tượng đó phải mua bảo hiểm cháy nổ, nếu chủ đầu tư vẫn thuộc quyền sở hữu thì chủ đầu tư có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ, còn nếu chủ đầu tư đã chuyển giao quyền sở hữu chung cư đó cho cá nhân, tổ chức khác thì tổ chức, cá nhân đó có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ.

    Và tại Phụ lục II Nghị định 23/2018/NĐ-CP có quy định về mức phí bảo hiểm và mức khấu trừ khi mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc:

    - Mức phí bảo hiểm/ năm của nhà chung cư có hệ thống chữa cháy tự động (springkler), nhà đa năng, khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ là 0.05%

    - Mức phí bảo hiểm/ năm của nhà chung cư không có hệ thống chữa cháy tự động (springkler) là 0.1%.

     

    Cập nhật bởi nhatgiabao ngày 30/04/2020 10:33:18 CH bổ sung thêm ý

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |