bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #347226 28/09/2014

    P.T.MY

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bảo hiểm

    e làm cho một cty nhỏ,cty này ko tham gia đóng bảo hiểm cho cn.giờ e muốn đóng bảo hiểm để có điều kiện hưởng chế độ thai sản sau khi sinh LS cho e hỏi điều kiện tham gia bảo hiểm là bao lâu thì mới đc hưởng chế độ trên ạ?
     
    2950 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347521   30/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Muốn hưởng chế độ thai sản do BHXH chi trả bạn phải đóng đủ 6 tháng BHXH trong vòng 1 năm làm việc và tính đến thời điểm nghỉ sanh thì phải đủ 6 tháng đóng BHXH nhé bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #357516   19/11/2014

    bichhanh1708
    bichhanh1708

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư,

    Công ty em mới thành lập vào ngày 7/11/2014 và công ty chỉ có 3 người cùng góp vốn mở Công ty TNHH trên 2 thành viên và không thuê thêm lao động. Như vậy công ty em có bắt buộc tham gia bảo hiểm không? Nếu có thì công ty có phải tham gia liền không hay để hoạt động trong bao lâu mới tham gia?

    Mong luật sư tư vấn giúp 

     
    Báo quản trị |  
  • #358964   26/11/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2764)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1103 lần


    bichhanh1708 viết:

    Chào luật sư,

    Công ty em mới thành lập vào ngày 7/11/2014 và công ty chỉ có 3 người cùng góp vốn mở Công ty TNHH trên 2 thành viên và không thuê thêm lao động. Như vậy công ty em có bắt buộc tham gia bảo hiểm không? Nếu có thì công ty có phải tham gia liền không hay để hoạt động trong bao lâu mới tham gia?

    Mong luật sư tư vấn giúp 

    Vậy 3 người đó có tham gia điều hành, quản lý công ty không?

    Điều 4. Đối tượng tham gia

    1. Người lao động tham gia BHXH bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    1.2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên và hợp đồng lao động không xác định thời hạn theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động, xã viên, cán bộ quản lý làm việc và hưởng tiền lương, tiền công theo hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên trong các hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật Hợp tác xã.

    1.3. Người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công thuộc các chức danh quy định tại Khoản 13, Điều 4 Luật Doanh nghiệp, gồm: chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.

    Nếu thuộc mục 1.3 thì phải đóng BHXH

    1. Đối tượng

    1.1. Người lao động, người quản lý doanh nghiệp, cán bộ, công chức, viên chức, bao gồm:

    1.1.1. Người lao động, kể cả lao động là người nước ngoài và đối tượng quy định tại Điểm 1.7, Khoản 1 Điều 4 làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về hợp đồng lao động; người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công làm việc tại các cơ quan, đơn vị, tổ chức quy định tại Khoản 2 Điều 4.

    Cũng như trên là bắt buộc đóng BHYT

    Thủ tục đóng thì bạn xem trong Quyết định 1111/QĐ-BHXH năm 2011 về Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Tổng giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ