DanLuat 2015

Báo giảm bảo hiểm chậm thì có phải đóng BHYT không?

Chủ đề   RSS   
  • #499113 09/08/2018

    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 5585
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 68 lần


    Báo giảm bảo hiểm chậm thì có phải đóng BHYT không?

    Công ty tôi có một trường hợp chốt sổ bảo hiểm đến hết tháng 9 năm 2017. Tháng 10/2017, tôi báo giảm lao động và phải đóng tiền BHYT cho người đó cả tháng 10 nữa. Tôi muốn hỏi việc này được quy định ở điều mấy của Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017?

     

     
    393 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499114   09/08/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 5585
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 68 lần


    Khoản 2 Điều 50 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành

    "a) Thực hiện lập, nộp hồ sơ; trích nộp tiền BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN theo đúng quy trình, quy định tại Văn bản này và quy định của pháp luật về BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN. Trường hợp đơn vị lập danh sách báo giảm chậm, đơn vị phải đóng số tiền BHYT của các tháng báo giảm chậm và thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết các tháng đó"

    Như vậy, trong trường hợp này phải báo giảm trong tháng 9, nếu qua tháng 10 mới báo giảm lao động thì phải đóng số tiền BHYT của các tháng báo giảm chậm (tháng 10).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-