Báo giá bằng ngoại hối có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #511340 31/12/2018

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (880)
    Số điểm: 9869
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 145 lần


    Báo giá bằng ngoại hối có được không?

    Theo quy định tại khoản 16 Điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN hướng dẫn thực hiện quy định hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành:

    "Điều 4. Các trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam
    ...
    16. Người không cư trú thực hiện theo quy định sau:

    a) Được chuyển khoản bằng ngoại tệ cho người không cư trú khác;

    b) Được ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ và thanh toán tiền xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ bằng ngoại tệ chuyển khoản cho người cư trú. Người cư trú được báo giá, định giá bằng ngoại tệ và nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ cho người không cư trú."

    Theo đó, việc báo giá, định giá bằng ngoại tệ chỉ áp dụng khi báo giá cho người không cư trú (nước ngoài), còn báo giá cho công ty trong nước (người cư trú khác) thì phải áp dụng theo quy định tại Khoản 13 Điều 1 Pháp lệnh sửa đổi Pháp lệnh ngoại hối năm 2013:

    "13. Điều 22 được sửa đổi, bổ sung như sau: 

    “Điều 22. Quy định hạn chế sử dụng ngoại hối 

    Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các trường hợp được phép theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.”

    Nếu vi phạm quy định trên sẽ bị xử phạt theo điểm c khoản 6 Điều 24 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng:

    "6. Phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 250.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    ...
    c) Giao dịch, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận, niêm yết, quảng cáo giá hàng hóa, dịch vụ, quyền sử dụng đất bằng ngoại tệ không đúng quy định của pháp luật;"

     
    1166 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận