Bảo đảm thực hiện hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #394479 30/07/2015

    kiencb

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo đảm thực hiện hợp đồng

    xin luật sư cho biết: Bảo đảm thực hiện hợp đồng xây lắp bằng tiền mặt có được không? cách thức thực hiện như thế nào? xin cảm ơn LS.

     
    35679 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394697   01/08/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1209 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Được bảo đảm bằng tiền mặt.

    - Cách thức thì có nhiều, có thể phân biệt theo các hình thức như sau: Bên có tiền đưa cho bên kia giữ hoặc đưa cho bên thứ 3 giữ hoặc theo cách mà các bên liên quan tự thỏa thuận nếu thấy tiện.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #397408   24/08/2015

    Xin chào bạn.!

    Về thắc mắc của bạn, Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự xin được tư vấn như sau:

    1.Tiền mặt có được dùng bảo đảm thực hiện hợp đồng ?

    Căn cứ vào Điều 321 Bộ luật Dân sự năm 2005, quy định: “tiền, trái phiếu, cổ phiếu, kỳ phiếu và giấy tờ có giá khác được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự.”

    Như vậy, hai bên có thể thỏa thuận bảo đảm thực hiện hợp đồng bằng tiền mặt.

    2.Cách thức thực hiện

    -       Căn cứ vào Điều 318, quy định về các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự, bao gồm:

    + Cầm cố tài sản;

    + Thế chấp tài sản;

    +  Đặt cọc;

    + Ký cược;

    + Ký quỹ;

    + Bảo lãnh;

    + Tín chấp.

    Trên đây là 7 biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự, tuy nhiên để phụ thuộc vào từng loại nghĩa vụ mà bạn muốn đảm bảo thực hiện mà hai bên có thể thỏa thuận chọn một biện pháp bảo đảm thực hiện. Hoặc các bên cũng có thể tự thỏa thuận một biện pháp đảm bảo thực hiện nghĩa vụ dân sự.

    -       Trên thực tế để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ như trong hợp đồng của bạn các bên thường sử dụng biện pháp đặt cọc.

    Biện pháp đặt cọc được hiểu là : “một bên giao cho bên kia một khoản tiềntrong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.” (Điều 358 BLDS )

    Và để đảm bảo giá trị, cũng như căn cứ sau này nếu có xảy ra tranh chấp thì hợp đồng đặt cọc phải được lập thành văn bản.

    Trong trường hợp hợp đồng được thực hiện thì số tiền đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc không thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc;

    Nếu bên nhận đặt cọc không thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    ---------------

    Trên đây là sự tư vấn của công ty, hy vọng sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc. Nếu bạn cần tư vấn thêm hoặc hỗ trợ thực hiện, vui lòng gọi vào số điện thoại 0973.509.636 để được tư vấn trực tiếp.

    Trân trọng.!.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    thocongthongminh (10/11/2015)
  • #402388   13/10/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 127 lần


    Chào bạn kiencb.

    Khi thực hiện hợp đồng xây lắp, nên có các hình thức bảo đảm thực hiện nghĩa vụ. Hai công cụ quan trọng nhất của chủ đầu tư là yêu cầu nhà thầu phải có bảo lãnh thực hiện hợp đồng và bảo lãnh tạm ứng.

    Tại nghị định 37/2015 hướng dẫn về hợp đồng trong xây dựng có quy định về bảo lãnh tiền tạm ứng và bảo lãnh thực hiện hợp đồng.

    - Điều 16 của Nghị định 37/2015 có quy định "Bảo đảm thực hiện hợp đồng do bên nhận thầu thực hiện bằng (đặt cọc, ký quỹ, hoặc bảo lãnh) để bảo đảm thực hiện nghĩa  vụ, khuyến khích áp dụng hình thức bảo lãnh.

    Bảo đảm thực hiện hợp đồng phải nộp cho bên giao thầu trước khi hợp đồng có hiệu lực và có hiệu lực cho đến khi bên nhận thầu hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng. Lưu ý thời gian thực hiện nghĩa vụ bảo hành là 24 tháng kể từ ngày bàn giao công trình.

    Giá trị bảo đảm thực hiện hợp đồng được xác định trong khoảng 2 - 10% giá trị hợp đồng.

    - Điều 18 Nghị định 37/2015 quy định về bảo lãnh tạm ứng hợp đồng. Bảo lãnh Tạm ứng hợp đồng (đối với hợp đồng lớn hơn 1 tỷ đồng) do bên nhận thầu nộp cho bên giao thầu với giá trị tương đương khoản tạm ứng hợp đồng.  

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #405646   07/11/2015

    vanminhthinhvuong
    vanminhthinhvuong

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2015
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 7 lần


    Thông dụng bạn có thể qua hình thức đặt cọc. Ngoài ra như các anh LS trên tư vấn, có các biện pháp khác để thực hiện việc bảo đảm này để bạn linh hoạt và tùy cách mà vận dụng.

    Thân.

    Phẩm chất NÔNG DÂN, Trí tuệ DOANH NHÂN...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com