báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn đối với doanh nghiệp mới thành lập

Chủ đề   RSS   
  • #346355 24/09/2014

    phanthuan53

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn đối với doanh nghiệp mới thành lập

    Công ty em thành lập từ tháng 7/2013, đến tháng 12/2013 mới đặt in và phát hành hoá đơn. Từ đầu năm 2014 đến nay công ty em đều nộp Báo cáo sử dụng hoá đơn theo quý, và nộp qua mạng. Không biết như vậy có ảnh hưởng gì đến lỗi vi phạm và xử phạt không ah?
     
    2462 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346416   24/09/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Bạn thực hiện đúng theo hướng dẫn tại Thông tư 39/2014/TT-BTC về hóa đơn là được rồi nhé. Chỉ báo cáo từ lúc ra Thông báo phát hành hóa đơn.

    Điều 27. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

    Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp, kể cả trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Quý I nộp chậm nhất là ngày 30/4; quý II nộp chậm nhất là ngày 30/7, quý III nộp chậm nhất là ngày 30/10 và quý IV nộp chậm nhất là ngày 30/01 của năm sau (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn, tại Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ghi số lượng hóa đơn sử dụng bằng không (=0)

    Riêng doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế thuộc diện mua hóa đơn của cơ quan thuế theo hướng dẫn tại Điều 11 Thông tư này thực hiện nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng.

    Thời hạn nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng tiếp theo. Việc nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng được thực hiện trong thời gian 12 tháng kể từ ngày thành lập hoặc kể từ ngày chuyển sang diện mua hóa đơn của cơ quan thuế. Hết thời hạn trên, cơ quan thuế kiểm tra việc báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và tình hình kê khai, nộp thuế để thông báo doanh nghiệp chuyển sang Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý. Trường hợp chưa có thông báo của cơ quan thuế, doanh nghiệp tiếp tục báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng.

    Tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn khi chia, tách, sáp nhập, giải thể, phá sản, chuyển đổi sở hữu; giao, bán, khoán, cho thuê doanh nghiệp nhà nước cùng với thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế.

    Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân chuyển địa điểm kinh doanh đến địa bàn khác địa bàn cơ quan thuế đang quản lý trực tiếp thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi.

    Hóa đơn thu cước dịch vụ viễn thông, hóa đơn tiền điện, hóa đơn tiền nước, hóa đơn thu phí dịch vụ của các ngân hàng, vé vận tải hành khách của các đơn vị vận tải, các loại tem, vé, thẻ và một số trường hợp khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính không phải báo cáo đến từng số hóa đơn mà báo cáo theo số lượng (tổng số) hóa đơn. Cơ sở kinh doanh phải hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của số lượng hóa đơn còn tồn đầu kỳ, tổng số đã sử dụng, tổng số xoá bỏ, mất, hủy và phải đảm bảo cung cấp được số liệu hóa đơn chi tiết (từ số…đến số) khi cơ quan thuế yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    phanthuan53 (24/09/2014)
  • #346421   24/09/2014

    phanthuan53
    phanthuan53

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hi !

    Híc, em đọc tt này rồi ah, nhưng ý em hỏi là 2 quý vừa rồi em đều khai theo quý mà không khai theo tháng thì xử lý thế nào ah ? Vấn đề này có nghiêm trọng lắm không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #346424   24/09/2014

    phanthuan53
    phanthuan53

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng vấn đề là 6 từ đầu năm 2014 đến nay em kê khai theo quý , vấn đề này xử lý thế nào được ah? có nghiêm trọng lắm không ?

    TT này em cũng mới đọc nên thấy lo lắng quá híc híc
     
    Báo quản trị |