Báo cáo tiến độ góp vốn công ty TNHH 2 thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #346415 24/09/2014

    Báo cáo tiến độ góp vốn công ty TNHH 2 thành viên

    Kính chào luật sư.

    Luật sư cho em hỏi

    1. Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên thành lập t6/2013 đến giờ các thành viên góp vốn đang thực hiện góp vốn nhưng góp lắt nhắt từng lần mỗi lần khoản 100-200tr. Luật sư cho em hỏi em làm biên bản nộp cơ quan đăng ký kinh doanh về tình hình hình góp vốn như thế nào ạ. Vì từ khi thành lập đến giờ công ty chưa nộp báo cáo tiến độ góp vốn lần nào cả?

    2. Em định đến khoản 30 tháng sau khi thành lập cty mới làm biên bản về tiến độ góp vốn của các thành viên được không ạ? Coi như các thành viên chỉ góp 1 đợt? 

    3. Luật sư có thể cho em mẫu báo cáo tiến độ góp vốn gửi lên cơ quan đăng ký kinh doanh được không a? Và ngoài báo cáo này ra còn phải nộp những giấy tờ gì nữa không ạ?

    Mong hồi đáp sớm quý luật sư!

     
    17797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346749   25/09/2014

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Chào bạn theo quy định thì trong vòng 36 tháng kể từ khi được cấp giấy phép đăng ký kinh doanh các thành viên phải góp đủ vốn nếu không sẽ phải làm thủ tục giảm vốn. Việc làm thông báo về việc danh sách góp vốn và thông báo về việc lập sổ thành viên góp vốn bạn có thể tham khảo tại Thông tư 01/2013 của Bộ Kế hoạch Đầu tư về đăng ký kinh doanh bạn nhé. Thân chào bạn.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #346987   26/09/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 407 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề của bạn, Luật sư Đào Thị Liên - Công ty Luật TNHH Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    1. Về nghĩa vụ báo cáo tiến độ góp vốn của Công ty TNHH 2 thành viên:

    Theo Điều 18 Nghị định 102/2010/NĐ-CP hướng dẫn Luật doanh nghiệp thì thành viên phải góp vốn đầy đủ, đúng tiến độ đã cam kết trong Danh sách thành viên. Nếu việc góp vốn được thực hiện nhiều hơn một lần, thời hạn góp vốn lần cuối của mỗi thành viên không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên và mỗi lần góp vốn, thành viên được cấp một giấy xác nhận số vốn đã góp của lần góp vốn đó. Trong thời hạn 15 ngày sau mỗi đợt góp vốn theo cam kết, người đại diện theo pháp luật của công ty phải báo cáo kết quả tiến độ góp vốn đến cơ quan đăng ký kinh doanh.

    Trường hợp người đại diện theo pháp luật không thông báo kết quả tiến độ góp vốn theo quy định, Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Giám đốc (Tổng giám đốc) hoặc thành viên sở hữu phần vốn góp lớn nhất tại công ty có quyền nhân danh công ty thực hiện báo cáo kết quả tiến độ góp vốn.

    Như vậy, việc các thành viên công ty bạn góp vốn theo tiến độ như thế nào phụ thuộc hoàn toàn vào cam kết mà các bên đã thông báo với cơ quan nhà nước nhưng thời hạn không vượt quá 36 tháng kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp. Vì vậy, tùy thuộc vào Công ty bạn đã cam kết với cơ quan nhà nước về tiến độ góp vốn như thế nào, thì Công ty bạn có nghĩa vụ báo cáo về tiến độ góp vốn theo tiến độ như vậy.

    Hiện nay, theo Điều 30 Nghị định 155/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư, đối với hành vi không thông báo kết quả tiến độ góp vốn bằng văn bản trong thời hạn quy định sau mỗi đợt góp vốn theo cam kết sẽ phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và buộc phải thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh các nội dung theo quy định.

    Vì vậy, Công ty bạn nên cân nhắc thời điểm gửi báo cáo tiến độ góp vốn của Công ty tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    2. Về mẫu báo cáo tiến độ góp vốn gửi lên cơ quan đăng ký kinh doanh, bạn có thể tham khảo tại đây.

    Theo quy định pháp luật, bạn chỉ cần nộp bản thông báo kết quả tiến độ góp vốn của công ty tới Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi Công ty đặt trụ sở chính.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    Trinh_quynh (30/12/2014)
  • #347263   29/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    chào bạn!

     

    Tên doanh nghiệp ………….                                   CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

                                                                                                                       Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

     

    THÔNG BÁO

    V/v GÓP VỐN CỦA CÁC THÀNH VIÊN CÔNG TY TNHH VÀ THỰC HIỆN CÁC QUY ĐỊNH CỦA LUẬT DOANH NGHIỆP

     

                                                     Kính gửi: Phòng Đăng ký kinh doanh – Sở Kế hoạch và Đầu tư thành phố Hồ Chí Minh

     

    Tên doanh nghiệp:                                                          Mã số doanh nghiệp số              cấp ngày

    Trụ sở:                                                                           Điện thoại                                              fax

    Họ tên người đại diện theo pháp luật:                              Giấy CMND số                                     cấp ngày           Nơi cấp:

    Địa chỉ thường trú:                                                          Nơi ở hiện tại:

    THÔNG BÁO VỀ VIỆC GÓP VỐN CỦA CÁC THÀNH VIÊN CÔNG TY ….. NHƯ SAU:

    Stt

    Họ và tên

    Địa chỉ thường trú

    Số vốn góp (triệu đồng)

    Phần vốn góp

    Ghi chú

     

     

     

    Tổng số

    Hiện kim

    Hiện vật (*)

     

     

     

     

     

     

     

     

     

     

    Chúng tôi đã góp đủ theo danh sách trên vào ngày ……………….. đã lập Sổ đăng ký thành viên, đã đăng bố cáo thành lập trên ba số báo …………… vào ngày ………….. và hoàn toàn chịu trách nhiệm về tính chính xác, trung thực của nội dung thông báo trên./.

    ĐẠI DIỆN THEO PHÁP LUẬT CỦA CÔNG TY

    (Ký tên, đóng dấu, ghi rõ họ và tên)

    (*): Ghi rõ từng loại tài sản (nếu có).

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    vovanhan (08/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869