DanLuat 2015

Báo cáo thuế

Chủ đề   RSS   
  • #92853 04/04/2011

    hoahung_tvb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Báo cáo thuế

    Chào!
    tôi có câu hỏi muôn tham khảo như sau:

    nay tôi đã thành lập DN và trong đó có kinh doanh buôn bán thực phẩm gồm có: (bán buôn cafe, chè, đường, sữa và các sản phẩm sữa,  bánh kẹo và các sản phẩm chế biến từ ngũ cốc, bột, tinh bột)

    như vậy khi tôi nhập sữa ở các nhà cung cấp thì tôi có yêu cầu họ xuất hóa đơn GTGT cho tôi,nhưng DN của tôi thì là bán lẻ cho người dân là nhiều, mà người dân thì lại không yêu cầu xuất hóa đơn GTGT

    vậy cuối tháng thì tôi phải báo cáo thuế ntn? (Do chỉ có hóa đơn nhập mà không có hóa đơn xuất) mong chỉ giúp cho tôi
    chân thành cảm ơn

     
    4523 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #93675   07/04/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    hoahung_tvb viết:

    Chào!
    tôi có câu hỏi muôn tham khảo như sau:

    nay tôi đã thành lập DN và trong đó có kinh doanh buôn bán thực phẩm gồm có: (bán buôn cafe, chè, đường, sữa và các sản phẩm sữa,  bánh kẹo và các sản phẩm chế biến từ ngũ cốc, bột, tinh bột)

    như vậy khi tôi nhập sữa ở các nhà cung cấp thì tôi có yêu cầu họ xuất hóa đơn GTGT cho tôi,nhưng DN của tôi thì là bán lẻ cho người dân là nhiều, mà người dân thì lại không yêu cầu xuất hóa đơn GTGT

    vậy cuối tháng thì tôi phải báo cáo thuế ntn? (Do chỉ có hóa đơn nhập mà không có hóa đơn xuất) mong chỉ giúp cho tôi
    chân thành cảm ơn




    Khoản b, Điều 14 và Điều 16 Chương III - TT 153/2010/TT-BTC :

    Điều 14. Lập hoá đơn

    b. Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.



    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này  ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.

    Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

    Như vậy, với mỗi khách hàng lẻ mỗi lần mua hàng trị giá dưới 200K nếu ko có yêu cầu lập và giao hoá đơn thì DN không phải lập hoá đơn cho từng khách lẻ. Cuối ngày tập hợp khách lẻ và lập bảng kê bán lẻ HH, DV sau đó xuất một hoá đơn GTGT tổng.

    Trường hợp khách lẻ mua HHDV từ 200K trở lên thì bạn làm theo Điều 14 mà tôi đã trích dẫn ở trên.

    Về báo cáo thuế : Cuối tháng bạn tập hợp toàn bộ hoá đơn, chứng từ đầu ra - đầu vào để kê khai thuế trên bảng kê HHDV bán ra mẫu 01-2/GTGT và bảng kê HHDV mua vào theo mẫu 01-3/GTGT
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 07/04/2011 04:39:49 PM Bổ sung fần báo cáo thuế.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-