Báo cáo tài chính

Chủ đề   RSS   
  • #228442 22/11/2012

    tonylaws

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Báo cáo tài chính

    Kính chào luật sư

    Luật sư cho em hỏi Công ty em thành lập đầu năm 2011. Báo cáo tài chính năm 2011 của Công ty làm theo quyết định 15 và em đã nộp cho cơ quan thuế vào ngày 31/03/2012. Nhưng đến nay em phát hiện báo cáo tài chính có một số sai sót nên em làm lại báo cáo và em làm theo quyết định 48 có được không ạ? Công ty em có vốn điều lệ 10 tỷ và có 20 lao động.

    Em cảm ơn luật sư!

     
    6896 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228940   24/11/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    tonylaws viết:

    Kính chào luật sư

    Luật sư cho em hỏi Công ty em thành lập đầu năm 2011. Báo cáo tài chính năm 2011 của Công ty làm theo quyết định 15 và em đã nộp cho cơ quan thuế vào ngày 31/03/2012. Nhưng đến nay em phát hiện báo cáo tài chính có một số sai sót nên em làm lại báo cáo và em làm theo quyết định 48 có được không ạ? Công ty em có vốn điều lệ 10 tỷ và có 20 lao động.

    Em cảm ơn luật sư!

    Theo Nghị Định56/2009/NĐ-CP ngày 30/06/2009 tại Điều 3 định nghĩa về DN nhỏ & vừa. Có 2 tiêu chí để xếp loại DN thuộc DN siêu nhỏ, nhỏ & vừa là tiêu chí vốn điều lệ hoặc số lượng LĐ. Căn cứ theo Điều 3 thì DN bạn có Vốn Điều Lệ 10 tỷ thuộc DN nhỏ & vừa.

    Căn cứ theo Điều 1-  QĐ48/2006/QĐ-BTC, DN bạn áp dụng QĐ48/2006/QĐ-BTC để hạch toán kế toán. Bạn có thể sửa sai lại BCTC & lập lại theo mẫu biểu của QĐ48/2006/QĐ-BTC để nộp lại.

    Điều 1. Ban hành “Chế độ Kế toán Doanh nghiệp nhỏ và vừa” áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp có quy mô nhỏ và vừa thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế trong cả nước là công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH), công ty cổ phần, công ty hợp danh, doanh nghiệp tư nhân và hợp tác xã.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #229576   27/11/2012

    Chuotcon107
    Chuotcon107

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Dạ thưa Luật sư cho em hỏi?

    Nếu BCTC năm 2011 bị sai số liệu và sang năm 2012 thấy sai làm lại BCTC nộp cho cơ quan thuế thì có bị phạt không ạ?

    Nếu làm lại thì em làm bình thường sửa số liệu cho đúng và đem nộp cho cơ quan thuế, có phải làm giấy tờ gì khác nữa không ạ?

    Rất mong Luật Sư trả lời giúp em ạ!

    Trân trọng cảm ơn Luật Sư!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #229654   28/11/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


     

    Chuotcon107 viết:

     

    Dạ thưa Luật sư cho em hỏi?

    Nếu BCTC năm 2011 bị sai số liệu và sang năm 2012 thấy sai làm lại BCTC nộp cho cơ quan thuế thì có bị phạt không ạ?

    Nếu làm lại thì em làm bình thường sửa số liệu cho đúng và đem nộp cho cơ quan thuế, có phải làm giấy tờ gì khác nữa không ạ?

    Rất mong Luật Sư trả lời giúp em ạ!

    Trân trọng cảm ơn Luật Sư!

     

     

    Tại Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH 11 quy định :
     

    Điều 31. Hồ sơ khai thuế

    1. Hồ sơ khai thuế đối với loại thuế khai và nộp theo tháng bao gồm:

    a) Tờ khai thuế tháng;

    b) Bảng kê hoá đơn hàng hoá, dịch vụ bán ra;

    c) Bảng kê hoá đơn hàng hoá, dịch vụ mua vào;

    d) Các tài liệu khác có liên quan đến số thuế phải nộp.

    2. Hồ sơ khai thuế đối với loại thuế có kỳ tính thuế theo năm bao gồm:

    a) Hồ sơ khai thuế năm gồm tờ khai thuế năm và các tài liệu khác liên quan đến xác định số thuế phải nộp;

    b) Hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý gồm tờ khai thuế tạm tính và các tài liệu khác liên quan đến xác định số thuế tạm tính;

    c) Hồ sơ khai quyết toán thuế khi kết thúc năm gồm tờ khai quyết toán thuế năm, báo cáo tài chính năm và các tài liệu khác liên quan đến quyết toán thuế.

    Tại TT28/2011/TT-BTC h­ướng dẫn thi hành Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH11 quy định, cho phép :

    5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế
    a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

    Như vậy, khi CQ Thuế, CQ có thẩm quyền CHƯA công bố quyết định kiểm tra, thanh tra thuế tại trụ sở của DN bạn thì bạn được phép làm hs khai bổ sung, điều chỉnh hs khai thuế khi có sai sót. Không bị phạt gì cả bạn nhé !

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 28/11/2012 08:23:50 SA

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #229891   29/11/2012

    Chuotcon107
    Chuotcon107

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    E cảm ơn C nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #229892   29/11/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    Chuotcon107 viết:

    E cảm ơn C nhiều ạ!

    Mình bổ sung thêm, nếu sau khi điều chỉnh tờ khai quyết toán thuế năm, làm phát sinh tăng số thuế phải nộp thì phải nộp đủ số thuế ps tăng vào NSNN, đồng thời bị phạt về hành vi nộp chậm tiền thuế.

    Còn lại, thì không bị phạt gì hết !

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #307212   17/01/2014

    trandung128
    trandung128

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi Luật  sư!

    Công ty em cũng làm sai BCTC, vậy em làm lại BCTC và nộp qua mạng được không? và nếu nộp qua mạng em có phải nộp bản gốc không? vì BCTC thường có Thuyết minh, nhưng nộp qua mạng thì không có thuyết minh BCTC. Và em có phải  làm công văn gửi thuế về nộp lại BCTC không? 

    Em cảm ơn!

     
    Báo quản trị |