DanLuat 2015

Bằng lái xe quốc tế có giá trị tại Việt Nam không?

Chủ đề   RSS   

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487640   21/03/2018

    chinamnhi
    chinamnhi
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (203)
    Số điểm: 2680
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 140 lần


    Như trong đoạn clip chưa tới 1 phút và anh CSGT cũng chưa thực sự nhìn kỹ và kiểm tra nhưng đã khẳng định luôn bằng quốc tế không có giá trị tại Việt Nam (có thể là do đuối lý nói đại hoặc cũng có thể xưa nay mặc định như thế). Tuy nhiên như chủ top có đề cập không phải bằng lái quốc tế nào cũng có hoặc không có giá trị tại Việt Nam, có những bằng lái bắt buộc phải đổi sang bằng lái Việt Nam nếu muốn có giá trị có những bằng lái lại không cần phải chuyển đổi. Văn bản pháp luật có quy định rõ những trường hợp này rồi, anh CSGT đã hơi vội vàng!

    Đi không, há lẽ trở về không?

    Cái nợ cầm thư phải trả xong!

    Rắp mượn điền viên vui tuế nguyệt

    Trót đem thân thế hẹn tang bồng

    Đã mang tiếng ở trong trời đất

    Phải có danh gì với núi sông

    Trong cuộc trần ai, ai dễ biết?

    Rồi ra mới rõ mặt anh hùng

     
    Báo quản trị |  
  • #487645   21/03/2018
    Được đánh dấu trả lời

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Câu hỏi hay và phù hợp với thực tế.

    Trước khi mình đi vào vấn đề chính, cũng xin đính chính với chủ topic Thông tư 48/2014/TT-BGTVT hiện đã hết hiệu lực và hiện nay, chúng ta đang áp dụng Thông tư 12/2017/TT-BGTVT 

    Trước đây và bây giờ, nhiều người lầm tưởng thế này, mình (người VN, cư trú, sinh sống tại VN) không có bằng lái xe trong nước thì mình có thể dùng GPLX quốc tế để thay thế cũng được.

    Điều này là hoàn toàn sai và không đúng với tinh thần của Thông tư nêu trên.

    GPLX quốc tế chỉ đựơc dùng cho người nước ngoài tại Việt Nam khi nước của họ có chung điều ước quốc tế là Công ước viên về Giao thông đường bộ 1968 , hoặc người Việt Nam đến các nước tham gia Công ước viên này cũng được sử dụng GPLX quốc tế, cụ thể tại Thông tư 12 cũng có nêu:

    Điều 33. Sử dụng và quản lý giấy phép lái xe

    ...

    10. Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thực hiện như sau:

    a) Nếu có giấy phép lái xe quốc gia phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

    b) Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó.

    Hiện nay, có 84 nước tham gia Công ước viên:

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    chinamnhi (21/03/2018) tgpldongnai (03/04/2018)
  • #485798   28/02/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (360)
    Số điểm: 2970
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 15 lần


    Có bằng lái xe quốc tế có phải làm đổi sang bằng lái xe của Việt Nam

    MÌnh có một câu hỏi muốn nhờ sự trợ giúp của các bạn như sau:

    Công dân Đài Loan làm việc ở Việt Nam, có bằng lái xe quốc tế do Đài Loan cấp ( vẫn còn hiệu lực sử dụng) thì có phải làm thủ tục đổi sang bằng lái xe của Việt Nam không?

    Theo tìm hiểu của mình thì đối với trường hợp nêu trên thì người này có thể dùng bằng lái hiện tại để lái xe, tham gia giao thông ở Việt Nam, không cần phải đổi sang giấy mới. Khi tham gia giao thông ở Việt Nam, người này cần đáp ứng quy định tại Điều 11 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT

    "Điều 11. Sử dụng giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước Viên cấp tại Việt Nam
    1. Người có IDP do các nước tham gia Công ước Viên cấp khi điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam phải mang theo IDP và giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển; phải tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của Việt Nam.
     2. Người có IDP vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ Việt Nam mà bị tước quyền sử dụng IDP có thời hạn thì thời hạn bị tước không quá thời gian người lái xe được phép cư trú tại lãnh thổ Việt Nam."


     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-