Bằng ĐH ghi "Hệ thống thông tin quản lý" có được học chứng chỉ Kế toán trưởng không?

Chủ đề   RSS   
  • #309671 17/02/2014

    tiendinho

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Bằng ĐH ghi "Hệ thống thông tin quản lý" có được học chứng chỉ Kế toán trưởng không?

    Xin cho hỏi, mình tốt nghiệp ĐH chuyên ngành "Kế toán tin học" và đã có kinh nghiệm 4 năm làm kế toán. Nhưng trên văn bằng tốt nghiệp của mình thì lại ghi ngành tốt nghiệp là "Hệ thống thông tin quản lý". Mình đã học 25 tín chỉ về các môn kế toán (tương đương 375 tiết học) vậy cho hỏi mình có được đăng ký học và cấp chứng chỉ Kế toán trưởng do BTC cấp ko, nếu ko được thì có cách nào khác để được ko. Xin cảm ơn.

     
    2796 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309747   17/02/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Theo quy định tại Luật kế toán 2003 có quy định điều kiện đố ivới kế toán trưởng như sau:

    Điều 50. Tiêu chuẩn, quyền và trách nhiệm của người làm kế toán

    1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

    b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.

    2. Người làm kế toán có quyền độc lập về chuyên môn, nghiệp vụ kế toán.

    3. Người làm kế toán có trách nhiệm tuân thủ các quy định của pháp luật về kế toán, thực hiện các công việc được phân công và chịu trách nhiệm về chuyên môn, nghiệp vụ của mình. Khi thay đổi người làm kế toán, người làm kế toán cũ phải có trách nhiệm bàn giao công việc kế toán và tài liệu kế toán cho người làm kế toán mới. Người làm kế toán cũ phải chịu trách nhiệm về công việc kế toán trong thời gian mình làm kế toán.

    Điều 53. Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

    1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này;

    b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;

    c) Thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp.

    2. Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.

    3. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán.ư 

    Như vậy luật cũng quy định là bạn phải tốt nghiệp chuyên ngành kế toán, còn trên bằng của bạn ghi là hệ thống thông tin quản lý không được. Vì thế bạn có thể đi học thêm một khóa đào tạo nghiệp vụ kế toán riêng để lấy cúứng chỉ sao đó mới được học kế toán trưởng.

     
    Báo quản trị |  
  • #309758   17/02/2014

    tiendinho
    tiendinho

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn nhiều, lúc trước mình có học chứng chỉ kế toán doanh nghiệp thực hành rồi và cũng đã học được 4 năm. Vậy mình có được học chứng chỉ Kế toán trưởng không hay phải là bằng trung cấp, cao đẳng, đại học chuyên ngành Kế toán mới được.

     
    Báo quản trị |