DanLuat 2015

Bằng đại học dân lập có được thi công chức?

Chủ đề   RSS   
  • #51566 07/05/2010

    Honor

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bằng đại học dân lập có được thi công chức?

    Em ở Nam Định và đang có ý định thi công chức vào Ủy Ban Nhân Dân tỉnh, nhưng Em mới nghe thông tin là bằng đại học dân lập thì không được thi tuyển.

    ==> Các Anh Chị có nhiều kinh nghiệm có thể trả lời giúp E điều đó có chính xác không ạ? Nếu là sự thật thì không lẽ dù kết quả học tập của E có tốt đến mấy cũng không có cơ hội làm việc cho các cơ quan nhà nước hay sao? hic hic...

    Cảm ơn các Anh Chị nhiều.
     
    19926 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #51725   12/05/2010

    Honor
    Honor

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sao không có ai trả lời giúp E vậy ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #51729   12/05/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn Honor!


    Việc dự tuyển công chức (thi tuyển hoặc xét tuyển) được quy định tại Luật cán bộ, công chức năm 2008 (có hiệu lực thi hành từ 01/01/2010) và Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 quy định về tuyển dụng, sử dụng và quan lý cán bộ, công chức (có hiệu lực thi hành từ 01/01/2010). Cụ thể được thể hiện tại các điều luật sau:


    Điều 35. Căn cứ tuyển dụng công chức (Luật... 2008)

                
    Việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên chế. Điều 36. Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức (Luật... 2008)

    1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;
    b) Đủ 18 tuổi trở lên;
    c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;
    d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;
    đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;
    e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;
    g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.

    2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Không cư trú tại Việt Nam;
    b) Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục.

    Điều 3. Căn cứ tuyển dụng công chức (NĐ 24)

    1. Việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên
    chế của cơ quan sử dụng công chức.

    2. Cơ quan sử dụng công chức có trách nhiệm xác định, mô tả vị trí việc làm, báo cáo cơ quan quản lý công chức phê duyệt để làm căn cứ tuyển dụng công chức.

    3. Hàng năm, cơ quan sử dụng công chức xây dựng kế hoạch tuyển dụng công chức, báo cáo cơ quan quản lý công chức để phê duyệt và tổ chức tuyển dụng theo quy định tại Nghị định này.

    Điều 4. Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức (NĐ 24)

    Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật Cán bộ, công chức. Cơ quan sử dụng công chức xác định các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển quy định tại điểm g khoản 1 Điều 36 Luật Cán bộ, công chức, báo cáo cơ quan quản lý công chức phê duyệt trước khi tuyển dụng.

    Như vậy, tuy Luật... 2008 và NĐ 24 không quy định là "bằng Đại học dân lập thì không được thi tuyển". Tuy nhiên, các cơ quan sử dụng công chức có quyền căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm mà mình định tuyển dụng để xác định các điều kiện khác đối với người đăng ký dự tuyển công chức vào cơ quan mình.


    Trong trường hợp bạn nêu, có thể UBND tỉnh Nam Định đã vận dụng các quy định của pháp luật nêu trên để xác định điều kiện đăng ký dự tuyển công chức vào UBND tỉnh là không chấp nhận bằng Đại học dân lập. Vì vậy bạn có thể đăng ký dự tuyển công chức vào các cơ quan khác mà ởđó không có sự phân biệt về bằng cấp.


    Chúc bạn sớm tìm được việc làm và đặc biệt là đạt được nguyện vọng trở thành một công chức Nhà nước.


    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #51892   17/05/2010

    Honor
    Honor

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn Anh/Chị rất nhiều.

    Em đã có công việc khá tốt ở 1 công ty liên doanh với nước ngoài rồi, tuy nhiên do vẫn muốn vào nhà nước để ổn định thời gian cho gia đình hơn nên tìm hiểu để thi công chức đó mà.

    Chúc Anh/Chị luôn vui.emoticon
     
    Báo quản trị |  
  • #122514   08/08/2011

    herottqt
    herottqt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần




    Nam Định chỉ tuyển Viên chức là những người có bằng Đại học Công lập. Nếu bạn có bằng Thạc Sỹ muốn vào thằng bạn vẫn phải là đã học trường công lập VD: Bạn học Đông Đô mà có bằng thạc sỹ Bách khoa bạn vẫn không được tuyển thẳng.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-