Bán xe cũ nhưng không làm giấy bán

Chủ đề   RSS   
  • #221651 23/10/2012

    minhvd1980

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bán xe cũ nhưng không làm giấy bán

    Xin chào Luật sư,

    Tôi có 1 chiếc xe Dream cũ đã bán cho Thợ sửa xe, tuy nhiên giữa tôi và người mua (Thợ sửa xe) không làm giấy tờ bán gì hết. Tôi chỉ giao cà vẹt xe cho người mua. Do người này còn đi bán lại cho người khác nữa, sau đó mới nhờ tôi để làm thủ tục bán xe sau. Nhưng sau khi đọc 1 số thông tin trên mạng => cảm thấy lo lắng về việc sau này người mua của tôi bán cho người khác nữa và họ không sang tên gì hết cứ đi xe của tôi và gây tai nạn. Nếu giả sử việc đó xảy ra => tôi sẽ bị trách nhiệm gì?

    Trường hợp, nếu người mua của tôi đã chuyển đi chỗ khác và hiện tôi không liên lạc được. Vậy tôi phải làm gì trong trường hợp này để không bị trách nhiệm với xe cũ này của tôi.

     

    Xin cám ơn.

     

     
    6406 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221715   23/10/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 581 lần


    Chào bạn nội dung bạn hỏi Luật sư Phạm Tiến Quyển- Công ty Luật Quỳnh như tư vấn như sau:

    xe máy là nguồn nguy hiểm cao độ theo quy định của pháp luật dân sự

    "Điều 623. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra
    1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.
    Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải tuân thủ các quy định bảo quản, trông giữ, vận chuyển, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng các quy định của pháp luật".

    "2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
    3. Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:
    a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
    b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
    4. Trong trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì người đang chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ trái pháp luật phải bồi thường thiệt hại.
    Khi chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ cũng có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại"
    .                               quy định của pháp luật đối với xe gắn máy là tài sản có đăng ký quyền sở hữu, khi bán phải  làm thủ tục sang tên đổi chủ mới hoàn thành . khi chưa sang tên bạn vẫn là chủ xe , theo lý thuyết nếu xe gây tai nạn bạn vẫn phải đúng trách nhiệm bồi thường.                                                                                                                                                                                             trân trọng.                                                                                                                                                                                                            Luật sư: Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
  • #221736   23/10/2012

    minhvd1980
    minhvd1980

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn thêm:

    Trường hợp, nếu người mua của tôi đã chuyển đi chỗ khác và hiện tôi không liên lạc được. Vậy tôi phải làm gì trong trường hợp này để không bị trách nhiệm với xe cũ này của tôi.

    Tôi có thể làm cớ mất xe được hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #222232   26/10/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 581 lần


    Chào bạn! có có thể làm đơn đến cơ quan đã đăng ký xe trình bày trường hợp này và xin từ bỏ tài sản,  khi yêu cầu từ bỏ này được chấp nhận bạn sẽ không có quyền và nghĩa vụ đối với tài sản này nữa!

    Trân trọng

     Luật sư: Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatQuynhnhu vì bài viết hữu ích
    minhvd1980 (07/11/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Tiến Quyển - Công ty Luật Quỳnh Như

Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

Tel: 0241-385-7093 - Mobile: 093-617-3333 ; 099 -689 -5678