Bán vé tàu Tết giả, bị xử phạt thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #537615 21/01/2020

    lanbkd
    Top 150
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 7066
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 407 lần


    Bán vé tàu Tết giả, bị xử phạt thế nào?

    Mỗi dịp Tết đến, nhu cầu đi lại của người dân tăng cao. Lợi dụng đó mà nhiều đối tượng xấu đã sử dụng chiêu thức bán vé “giả” cho hàng khách để thu lợi bất chính.

    Vậy, pháp luật quy định hành vi bán vé tàu Tết giả sẽ bị xử lý như thế nào?

    Trường hợp khi mua phải vé giả, người dân nên trình báo ngay đến cơ quan công an gần nhất hoặc nhà ga nơi bán vé về sự việc để được giải quyết. Những đối tương bán vé tàu xe giả tùy theo tính chất, mức độ vi phạm có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự như sau:

    >>> Xử lý hành chính:

    Điều 72 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định như sau:

    Điều 72. Xử phạt các hành vi vi phạm về sử dụng vé tàu giả và bán vé tàu trái quy định

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi sử dụng vé tàu giả để đi tàu.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Nhân viên bán vé của nhà ga, nhân viên bán vé của đại lý bán vé tàu, nhân viên bán vé trên tàu bán vé tàu trái quy định;

    b) Mua, bán vé tàu nhằm mục đích thu lợi bất chính.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Vận chuyển vé tàu giả;

    b) Bán vé tàu giả;

    c) Tàng trữ vé tàu giả.

    4. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 1 Điều này bị tịch thu vé tàu giả;

    b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 2 Điều này bị tịch thu toàn bộ số vé tàu hiện có;

    c) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 3 Điều này bị tịch thu toàn bộ vé tàu giả.

    5. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính.

    Như vậy, đối với từng hành vi vi phạm, mức độ ảnh hưởng, khả năng gây hậu quả sẽ có sự khác biệt và nhóm hành vi về vận chuyển, bán, tàng trữ vé tàu giả sẽ thuộc nhóm phải chịu trách nhiệm hành chính nặng nhất. Bên cạnh đó, ngoài hình thức phạt tiền theo các khoản nêu trên, tổ chức, cá nhân vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu vé tàu giả. Ngoaif ra, người vi phạm còn có thể bị áp dụng thêm biện pháp khắc phục hậu quả buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính.

    >>> Xử lý hình sự:

    Điều 202 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội làm, buôn bán tem giả, vé giả như sau:

    Điều 202. Tội làm, buôn bán tem giả, vé giả

    1. Người nào làm, buôn bán các loại tem giả, vé giả thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Tem giả, vé giả không có mệnh giá có số lượng từ 15.000 đến dưới 30.000 đơn vị;

    b) Tem giả, vé giả có mệnh giá có tổng trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    c) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    d) Thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Tem giả, vé giả không có mệnh giá có số lượng 30.000 đơn vị trở lên;

    d) Tem giả, vé giả có mệnh giá có tổng trị giá 200.000.000 đồng trở lên;

    đ) Thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên;

    e) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Theo quy định trên, tùy vào hành vi, số lượng vé bán ra thị trường, tổng giá trị vé giả có mệnh giá,…mà việc làm và bán vé giả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo tội “Làm tem giả, vé giả, tội buôn bán tem giả, vé giả” theo quy định tại Điều 202 Bộ luật hình sự 2015. 

     

     

     
    270 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận