DanLuat 2015

Bán vé số bị dư một tờ có trúng giải có đòi lại được không?

Chủ đề   RSS   
  • #77247 05/01/2011

    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 145 lần


    Bán vé số bị dư một tờ có trúng giải có đòi lại được không?

    Chị A bán cho anh B bốn tờ vé số, lại đưa nhầm năm tờ. Giá năm ngàn đồng một vé; anh B trả cho chị A 20.000 đồng.

    Tới chiều hay tin anh B trúng năm vé mỗi vé 50 triệu đồng, chị A tìm đến đòi anh B trả 50 triệu đồng trúng thưởng tờ đưa dư. Anh B công nhận đúng là có dư một tờ nhưng chỉ chịu trả lại cho chị A năm ngàn đồng.

    Vậy anh B trả 5 ngàn đúng không?



    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 05/01/2011 08:28:07 PM

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    6912 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77270   05/01/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13268)
    Số điểm: 91684
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4613 lần
    SMod

    Có vẻ BeToan89 đã không đọc kỹ về thể lệ dự thi rồi. Bạn muốn dự thi thì phải tìm bài chưa có ai trả lời để dự thi, chứ không thể gửi câu hỏi lên để dự thi
     
    Báo quản trị |  
  • #77272   05/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 145 lần


    Vậy em xin sửa lại không dự thi nữa.

    Cả nhà có ai giải quyết được tình huống trên không.?

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #77327   05/01/2011

    tinhvan259
    tinhvan259

    Male
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo mình trong trường hợp này. Vì anh B mua 4 tờ vé số trả 20000 ngàn. Nhưng thực tế chị A đã đưa nhầm cho anh B  một tờ như vậy trong trường hợp này, anh B được lợi không có căn  cứ pháp luật nên phát sinh nghĩa vụ phải trả lại cho chị A theo Điều 599. Như vậy, chị A vẫn là chủ sở hữu của tờ vế số.

    Vì vây, chị A có quyền nhận lại vé số mà không nhận tiền 5000 từ anh B đưa. Còn anh B có thể trả cho chị A 5000 nếu như chị A đồng ý với thỏa thuận là mua trả chậm.....
     
    Báo quản trị |  
  • #77573   06/01/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 424 lần


    Theo mình thì giao dịch này vô hiệu do nhầm lẫn theo điều 131 bộ luật dân sự:

    "Khi một bên có lỗi vô ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu bên kia thay đổi nội dung của giao dịch đó, nếu bên kia không chấp nhận thì bên bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu tòa án tuyên giao dịch dân sự vô hiệu"

    Nhầm lẫn là sự không trùng hợp về ý chí được thể hiện với mong muốn thật sự của người thể hiện ý chí. 

    Trong trường hợp này thì #7030a0;">giao dịch bị nhầm lẫn về số lượng, tức là người mua thì thể hiện ý chí muốn mua đúng 4 vé số với giá 20.000 đồng.

    Bên bán thể hiện ý chí bán 4 vé số với giá 20.000 đồng tuy nhiên do bị nhầm lẫn về số lượng mà bên bán đã đưa nhầm thành 5 vé, bên bán không biết về việc nhầm lẫn này.

    Bên mua biết là bên bán bán nhầm mà bên mua vẫn cố tình để xác lập giao dịch. Bằng chứng là ở chỗ bên mua đã công nhận là có dư một tờ. Đây là sự nhầm lẫn do hậu quả của sự cẩu thả.

    Bên mua vi phạm vào điều kiện có hiệu lực của hợp đồng. 
    Bên mua chỉ trả cho bên bán 5 000 đồng là sai.

    Để giải quyết vấn đề này bên mua sẽ phải yêu cầu tòa án tuyên hợp đồng vô hiệu. Và hai bên có thể thỏa thuận lại giao dịch như thế nào đó để có lợi cho cả hai....
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 06/01/2011 11:07:45 PM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 06/01/2011 11:07:18 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #77606   07/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 145 lần


    Theo mình thì:

    Chị A nhầm lẫn đưa dư một tấm vé số cho anh B thuộc loại giao dịch dân sự vô hiệu từng phần (Điều 131, 135 BLDS).


    Anh B dò tấm vé số mà mình chiếm hữu không có căn cứ pháp luật trúng 50 triệu đồng nên phải trả lại tài sản là tấm vé số trúng đó hoặc bằng tiền cho chị B là chủ sở hữu hợp pháp (theo Điều 256, 599 và 600 BLDS).


     Anh B  trả 5.000 đồng là giá trị tờ vé số khi chưa có kết quả xổ số sau khi trúng là sai. Nếu anh B trả 5.000 đồng cho chị B trước khi có kết quả xổ số thì đúng

    KHông biết 50 triệu chúng đó giải quyết thế nào cho hợp lý nhất nhỉ?

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #77709   07/01/2011

    tinhvan259
    tinhvan259

    Male
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Như mình đã nhận định ở trên, trong trường hợp này trong thỏa thuận của hai người là mua 4 tờ mỗi tờ giá 5000 và trả 20000. Nhưng trong thực tế chị A đưa nhầm thành 5 tờ. Như vậy, là anh B được lợi do không có căn cứ pháp luật vì vậy phát sinh nghĩa vụ trả lại. Và tờ vế số đó vẫn thuộc quyền sở hữu của chị A nên giải thưởng 50 triệu đó thuộc chị A chứ làm sao mà phải chia.
     
    Báo quản trị |  
  • #77774   07/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 145 lần


    HiHi mình nói như thế không phải là phan đối ý kiến của bạn, mình chỉ đưa ra căn cứ pháp lý thêm thôi.
    còn tờ vé số đó của chị A thì tất nhiên giải thuongử sẽ là của chị A rồi.

    Công nhận bà này hên thiệt, vì không có sự nhầm lẫn này thì chị A cũng không biết là tờ vé đó lại trúng giải.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #77798   07/01/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 424 lần


    Mình không hiểu ý bạn #0070c0;">BeToan89 trong câu trên là gì?

    Bạn #00b050;">tinhvan259 cho rằng B được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật, BeToan89 lại nói giao dịch dân sự vô hiệu từng phần do nhầm lẫn.

    Bên dưới bạn lại nói không phải phản đối ý kiến của tinhvan259 nghĩa là sao hả BeToan89?

    Hơn nữa bạn lại là chủ topic khi đưa ra vấn đề này chắc là bạn cũng có đáp án rồi cho nên mình nghĩ khi bạn tổng kết thì bạn nên đưa thêm căn cứ về lí luận hay bình luận....gì gì đó chứ BeToan ơi!!!! 
     
    Báo quản trị |  
  • #77808   07/01/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1953 lần


     Chào các bạn!
     Theo những phân tích trên thì tờ vê số này thuộc về bà A, nhưng trong thực tế nếu tôi là B chắc chắn tôi sẽ dấu kín và nhận thưởng rồi im luôn chứ không để A gặp lại nữa!
     Thân!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #77908   08/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 145 lần


    Chào bạn hanghell:

    Tất nhiên mình đưa lên thì mình cũng có suy nghĩ riêng của mình về tình huống trên  rồi nhưng suy  nghi đó không xem là đáp án đuợc.
    Ơ trên  ý kiến của mình khác, đó là:
    Bạn #00b050;">tinhvan259 cho rằng B được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật, BeToan89 lại nói giao dịch dân sự vô hiệu từng phần do nhầm lẫn. vì mỗi ngừoi có quan điểm khác nhau mà bạn.Nên mình không giám phản đối vì chưa chắc mọi ngừoi đồng tình với ý kiến của mình.

    Chào bạn khắc duy:Bạn đi nhận giải thuởng đó thì làm sao bạn dấu kín đuợc.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #77939   09/01/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1953 lần


     Tôi chỉ nêu vậy thôi, khó dấu kín, nhưng vẫn có thể dấu kín mà!
      Trong trường hợp này thì #7030a0;">giao dịch bị nhầm lẫn về số lượng theo hanghelll
     Thân!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-