DanLuat 2015

Bản vẽ nhà ( trong hồ sơ sang tên quyền sở hữu nhà) phải đứng tên bên bán? Đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #499129 09/08/2018

    tangoctram1101ulaw
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2015
    Tổng số bài viết (134)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 51 lần


    Bản vẽ nhà ( trong hồ sơ sang tên quyền sở hữu nhà) phải đứng tên bên bán? Đúng hay sai?

    Kính thưa Luật sư, em có thắc mắc này, mong luật sư có thể giải đáp, em xin chân thành cảm ơn!.

    Tóm gọn lại theo em hiểu là:

    A và B đã làm xong thủ tục mua bán (hợp đồng mua bán - thuế - lệ phí trước bạ ) giờ chỉ còn vướng thủ tục lên quận sang tên thôi.

    Quận trả lời: hồ sơ thiếu bản vẽ do sổ hồng hết trang --> yêu cầu cập nhật - làm mới - đòi bản vẽ bản chính đứng tên B. Ông đo vẽ của bên A thuê bảo: bản vẽ chỉ được đứng tên A do A hiện tại trong sổ hồng thì A đứng tên. Và ông cò bảo khi có được bản vẽ bên A xong phải cập nhật sổ mới cho A ( hiện tại B đang giữ do B chồng tiền đủ cho A rồi) - ý cò kêu A làm lại sổ mới rồi sang tên làm lại thủ tục từ đầu.

    Em thắc mắc là có hướng giải quyết nào khác không?? chỉ cần bản vẽ đứng tên bên B r lên quận giải quyết tiếp. Thủ tục cò rườm rà k an toàn cho B, nếu B giao sổ lại cho A đi làm, xong A lại lấy sổ chuyển nhượng cho C thì sao? B chỉ cần có dc bản vẽ thẩm đinh đứng tên B để hoàn tất thủ tục sang tên.

    Ngoài ra còn có 2 vấn đề là:

    1. sổ hồng hiện tại hết trang cập nhật

    2. bản vẽ hiên trạng theo quy hoạch mới khác trong sổ cũ.

    Em thắc mắc là giờ làm sao để sang tên cho B nhanh gọn vì cứ bị kẹt chỗ bản vẽ.

    Vấn đề trọng tâm em muốn hỏi là: Trường hợp này công ty đo vẽ có vẽ cho người đứng tên là B(người mua) không? Vấn đề đo vẽ bên B tiến hành làm được không - B chưa có tên trên sổ chứng nhận quyền.

     
    564 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507266   12/11/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp: Quận trả lời: hồ sơ thiếu bản vẽ do sổ hồng hết trang --> yêu cầu cập nhật - làm mới - đòi bản vẽ bản chính đứng tên B. Ông đo vẽ của bên A thuê bảo: bản vẽ chỉ được đứng tên A do A hiện tại trong sổ hồng thì A đứng tên. Và ông còn bảo khi có được bản vẽ bên A xong phải cập nhật sổ mới cho A (hiện tại B đang giữ do B chồng tiền đủ cho A rồi); hiện tại sổ hồng hết trang cập nhật và bản vẽ hiện trạng theo quy hoạch mới khác trong sổ cũ nên bên B chưa thể sang tên. Trong trường hợp này, quận trả lời chưa chính xác vì bên A chưa giao đủ các giấy tờ liên quan để chuyển nhượng quyền sử dụng đất nên giao dịch này chưa hoàn thành, do đó chưa thể sang tên B nên B không thể đứng tên trên bản vẽ. Do giao dịch này đã được công chứng chứng thực và đang thực hiện nên giữ nguyên, bên B cần thỏa thuận với bên A về việc thực hiện nốt phần nghĩa vụ còn lại: cập nhật bản vẽ, làm mới sổ hồng; sau đó giao các giấy tờ đó cho bên B để bên B thực hiện việc sang tên. Nếu bên A không thực hiện các công việc trên thì bên B yêu cầu Tòa án giải quyết, Tòa án sẽ ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch này theo khoản 2 Điều 129 BLDS 2015, và bên A bắt buộc phải thực hiện nghĩa vụ của mình.

    Sau khi thực hiện xong thủ tục cập nhật sổ hồng thì 2 bên tiến hành hủy giao dịch mua bán trước đó và tiến hành giao dịch mua bán mới rồi thực hiện thủ tục sang tên cho B.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    tangoctram1101ulaw (28/11/2018)
  • #508147   21/11/2018

    henryhoangkim
    henryhoangkim

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Mình cũng đã từng làm sổ hồng và gặp giống trường hợp này của bạn, giờ bên A chỉ cần bổ sung bản vẽ mới là đủ thủ tục để bạn có thể nộp ở quận và hoàn tất thủ tục nhé (trường hợp này gần giống với hoàn công nhà), chi phí thì đo vẽ thì do thỏa thuận giữa A và B thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn henryhoangkim vì bài viết hữu ích
    tangoctram1101ulaw (28/11/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-