DanLuat 2015

Bàn về hợp đồng vay

Chủ đề   RSS   
  • #361016 05/12/2014

    hiepls86

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Bàn về hợp đồng vay

    A cho B vay 100 tr.

    Đồng thời B đã ký chuyển nhượng cho A  một thửa đất tại phòng công chứng để bảo đảm hết thời hạn vay B phải có nghĩa vụ trả nợ cho A.

    Trong hợp đồng vay có thoả thuận: hết thời hạn vay, nếu B không trả nợ cho A thì quyền sử dụng đất mà 02 bên đã ký công chứng thuộc về A (*).

    Vấn để đặt ra: thoả thuận (*) có giá trị pháp lý hay không?

    Luật sư Nguyễn Văn Hiệp - Điện thoại 0978.172125

    Đ/C: Công ty Luật TNHH MTV Thành Văn Chi Nhánh Bình Dương - số 133, đường Lê Lợi, Hòa Phú, TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương

     
    2607 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361050   05/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    hiepls86 viết:

    A cho B vay 100 tr.

    Đồng thời B đã ký chuyển nhượng cho A  một thửa đất tại phòng công chứng để bảo đảm hết thời hạn vay B phải có nghĩa vụ trả nợ cho A.

    Trong hợp đồng vay có thoả thuận: hết thời hạn vay, nếu B không trả nợ cho A thì quyền sử dụng đất mà 02 bên đã ký công chứng thuộc về A (*).

    Vấn để đặt ra: thoả thuận (*) có giá trị pháp lý hay không?

    Chào bạn.

    Trao đổi cùng bạn trên cơ sở là có phát sinh tranh chấp, vì nếu không tranh chấp thì họ vẫn thực hiện các thoả thuận trên và không ai biết để ngăn cản :'(

    Theo tình huống bạn nêu thì sự thật việc "ký chuyển nhượng cho A  một thửa đất tại phòng công chứng để bảo đảm hết thời hạn vay B phải có nghĩa vụ trả nợ cho A" như vậy việc mua bán là không có thật, sự thật chỉ là vay mượn.

    Theo luật dân sự 2005:

    Điều 129. Giao dịch dân sự vô hiệu do giả tạo

    Khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch khác thì giao dịch giả tạo vô hiệu, còn giao dịch bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của Bộ luật này.

    Trong trường hợp xác lập giao dịch giả tạo nhằm trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba thì giao dịch đó vô hiệu.

     Do đó HĐ chuyễn nhượng QSDĐ là giả tạo nên bị vô hiệu. Hâu quả:

    Điều 410. Hợp đồng dân sự vô hiệu

    1. Các quy định về giao dịch dân sự vô hiệu từ Điều 127 đến Điều 138 của Bộ luật này cũng được áp dụng đối với hợp đồng vô hiệu.

    2. Sự vô hiệu của hợp đồng chính làm chấm dứt hợp đồng phụ, trừ trường hợp các bên có thoả thuận hợp đồng phụ được thay thế hợp đồng chính. Quy định này không áp dụng đối với các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự.

    3. Sự vô hiệu của hợp đồng phụ không làm chấm dứt hợp đồng chính, trừ trường hợp các bên thoả thuận hợp đồng phụ là một phần không thể tách rời của hợp đồng chính.

    2 trường hợp :

    Thứ nhật, nếu xem hợp đồng vay là hợp đồng chính thì hợp đồng vay sẽ có hiệu lực, bên B phải thanh toán cho bên A tiền vốn và tiền lãi theo lãi suất thoả thuận (nếu không trái pháp luật) hoặc theo lãi suất cơ bản. Thông thường TA chấp nhận xử lý theo hướng này. 

    Thứ hai, nếu xem HĐ chuyễn nhượng quyền sử dụng đất là HĐ chính thì HĐ vay cũng vô hiệu, hai bên sẽ hoàn trả nhau những gì đã nhận (tiền vốn) bên gây thiệt hại sẽ phải bồi thường tuỳ theo lỗi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (06/12/2014)
  • #361214   06/12/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 294 lần


    hiepls86 viết:

    A cho B vay 100 tr.

    Đồng thời B đã ký chuyển nhượng cho A  một thửa đất tại phòng công chứng để bảo đảm hết thời hạn vay B phải có nghĩa vụ trả nợ cho A.

    Trong hợp đồng vay có thoả thuận: hết thời hạn vay, nếu B không trả nợ cho A thì quyền sử dụng đất mà 02 bên đã ký công chứng thuộc về A (*).

    Vấn để đặt ra: thoả thuận (*) có giá trị pháp lý hay không?

    Những gì Hungmaiusa trả lời đều chính xác về lý thuyết....

    Nhưng thực tế nhìn vào đó là biết "thực chất là vay ..thì làm sao mà chiếm đoạt được cái tài sản " Đất Đó"bởi những nguyên nhân sau đây:

    -- Khi chuyển  nhượng quyền sử dụng đất,phải có bàn vẽ ( Bản đồ) mới biết chính xác diện tích ,để UBND Xã chuyển thuế vì không có bản vẻ cho nên biết đó là Vay chứ không phải bán ...

    --- Khi người vay không chuộc lại ,thì chủ nợ phải làm bản vẻ để sang tên, UBND xã không cho chuyển thuế ,vì bản vẻ không có chữ ký xác nhận của người đứng tên QSD Đất là biết sự lừa đảo ...buộc phải thông báo cho chủ đất biết  vụ việc...Buộc chủ cũ phải xác nhận v/v  Có Mua bán hay  vay?

    ---Người bán đất buộc phải ủng hộ cho địa phương  tự nguyện góp quỷ xóa đói giảm nghèo .....v.v....Người đứng tên QSĐ dất Nông Nghiệp phải có đất nộng nghiệp tại địa phương,vì người  có hộ khẩu nội thành thì không được mua đất nông nghiệp tức 2 lúa....

     Tóm lại  việc chiếm đoạt tài sản bàng hợp đồng vay   ..khg thể trót lọt bởi vì  chủ  củ vẩn sử dụng ,chủ nợ chỉ giử giấy  thì củng huề trớt

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |