DanLuat 2015

Bán và trưng bày Kiếm Nhật có phạm pháp ko?

Chủ đề   RSS   
  • #265189 29/05/2013

    BanhTepTH

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bán và trưng bày Kiếm Nhật có phạm pháp ko?

    Chào luật sự, cho em hỏi

    Em có người bạn thân, gia đình nó đã sang nước ngoài ở hết, vì là bạn thân lâu năm nên trong nhà nó có 5 bộ Kiếm Nhật (dùng để trưng bày, lưỡi kiếm không bén), nó đem tặng hết cho em.

    Nhưng nhà em thì chật chội không để trưng hết 5 bộ được, nên em định đem bán lại cho người có sở thích sưu tầm.

    Vì là Kiếm để trưng bày nên không nguy hiểm, lưỡi kiếm không bén (chứ nếu bén nó cho em cũng không dám nhận), và em bán lại vì không có điều kiện trưng bày và bán cho những ai có mục đích sưu tầm, trưng bày phong thủy.

    Vậy luật sự cho em hỏi nếu em lưu trữ hoặc đem ra bán có bị cho là phạm pháp không ạ?

     

     
    12458 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267798   08/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Chào bạn!

    Kiếm nhật được xem là vũ khí thô sơ theo khoản 4 điều 3 Pháp lệnh số: 16/2011/UBTVQH12.

    Căn cứ Nghị định 25/2012/NĐ-CP:

    Điều 14. Sở hữu vũ khí thô sơ của cá nhân

    Cá nhân chỉ được sở hữu vũ khí thô sơ là hiện vật để trưng bày, triển lãm, đồ gia bảo hoặc được gia truyền theo phong tục, tập quán của đồng bào các dân tộc.

    Như vậy, bạn có quyền sở hữu bộ kiếm nhật này để trưng bày, hoặc bán cho người khác sử dụng để trưng bày mà không vi phạm pháp luật.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |