DanLuat 2015

Bán trái quyền

Chủ đề   RSS   
  • #74176 20/12/2010

    khatvongttk
    Top 150
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (468)
    Số điểm: 6158
    Cảm ơn: 486
    Được cảm ơn 150 lần


    Bán trái quyền

    Báo bán cho Công một khoản nợ của Huỳnh và đã thu tiền đầy đủ. Sau khi Công thông báo cho Huỳnh về việc mình là chủ nợ mới, thì đ­ược Huỳnh cho biết khoản nợ đã đ­ược trả trư­ớc đó vài giờ.

    Tại thời điểm chuyển nh­ượng nợ cho Công, Báo ch­a nhận đ­ược khoản nợ. Vì vậy, báo trả lại cho Công giá mua khoản nợ. Công không đồng ý và kiện đòi giá trị khoản nợ của Huỳnh.

    Hỏi : Vụ việc này nên đ­ược giải quyết như­ thế nào ?

    Cập nhật bởi boyluat ngày 20/12/2010 09:43:10 AM chỉnh font chữ

    codonminhtoi_cham_90@yahoo.com

    Luật mà thi hành không nghiêm sẽ sinh ra luật rừng, luật rừng sinh ra xã hội rừng => thảm hoạ

    WHERE THERE IS A WILL, THERE IS A WAY

     
    5399 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76689   02/01/2011

    tinhvan259
    tinhvan259

    Male
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Trong trường hợp này, theo mình nghĩ, theo Điều 449 nên làm rõ khi Báo bán cho Công khoản nợ đó phải xác định xem thời điểm chuyển quyền sở hữu đối với khoản nợ trước hay sau so với thời điểm chị Huỳnh trả nợ cho Báo cha. Nếu chuyển quyền sở hữu trước thì Công có quyền kiện đòi giá tri khoản nợ của chị Huỳnh. Còn thời điểm chuyển quyền sở hữu sau thì Công có quyền kiện Báo yêu cầu bôi thường thiệt hại do Báo vi phạm hợp đồng nếu chứng minh được thực tế có thiệt hại xảy ra, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-