bạn trai cầm xe máy đòi không trả?

Chủ đề   RSS   
  • #373432 11/03/2015

    yeuviyeu112

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bạn trai cầm xe máy đòi không trả?

    người yêu em mượn xe của em đi cầm đến nay đã hơn nửa năm mà không trả trong khi đó em rất nhiều lần nhắc nhở và giục anh ta giấy tờ xe em vẫn giữ và không đưa cho anh ta. Nhưng anh ta cứ lần nữa hẹn nhiều lúc cùn là là chửi và tuyên bố không lấy được nữa. Em rất muốn hỏi là hiện tại em muốn làm đơn tố cáo anh ta có được không em và anh ý đều ngoại tỉnh lên Hà Nội Làm và em phải gửi đơn vào đâu. Sau khi đó anh ta sẽ bị phạt về những tội gì?

     
    4045 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373439   11/03/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 297 lần


    Nếu xe của bạn đứng tên chính chủ ,thì làm sao bạn trai có thể cầm ?

    ***điều kiện để cầm xe : Phải có HS gốc của chiếc xe,giấy đăng ký chính chủ,CMND cùng tên giấy đăng ký...

    Nếu ai nhận cầm xe khg phải do chính chủ cầm là sai...trình báo CA nơi chiếc xe bị cầm ...nhưng bạn phải có chứng từ chứng minh chính chủ?

    ***Trường hợp của bạn chỉ có nước lạy thằng bạn ...đó đưa giấy cầm để chuộc xe về....sau đó tùy cơ ứng biến ...

    Khi trình báo CA  ,nơi xảy ra vụ việc Cầm xe...phải xuất trình CMND,giấy tờ chứng minh chính chủ,Giấy Cầm xe...ngay lập tức CA sẻ thu hồi xe về trụ sở....tất nhiên là thằng ban yêu quý sẻ bị tạm giử hình sự...chủ tiệm cầm đồ bị mất tiền...

    Suy nghỉ cho chính chắn ....được xe thì mất bạn ...được bạn thì mất xe...?

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #373458   11/03/2015

    trinhthianh123
    trinhthianh123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    chào bạn, theo thông tin mà bạn cung cấp, căn cứ vào Bộ Luật hình sự năm 1999 được sửa đổi bổ sung năm 2009 và các  văn bản hướng dẫn thi hành, Công ty Luật Bách Dương trả lời bạn như sau :

    Điều 140 Bộ Luật Hình Sự quy định:

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây  chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ trên năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b)  Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281- Email: Luatbachduong@gmail.com hoặc email: Lsduongmai@gmail.com

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

    Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6281

    Luật sư tư vấn doanh nghiệp, thương mại 19006281 nhánh số 1;

    Luật sư tư vấn Hình sự: 19006281 nhánh số 2;

    Luật sư tư vấn các quan hệ về Hôn nhân và gia đình 19006281 nhánh số 3;

    Luật sư tư vấn nội dung về đất đai nhà ở 19006281 nhánh số 4;

    Luật sư tư vấn các nội dung pháp luật khác như Lao động, Thủ tục hành chính, Khiếu nại hành chính.... 19006281 nhánh số 5;

     
    Báo quản trị |  
  • #373462   11/03/2015

    trinhthianh123
    trinhthianh123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Như vậy, trường hợp bạn của bạn  mượn xe mang đi cắm và không có khả năng hoàn trả là trường hợp có căn cứ vi phạm Điều 140 Bộ luật Hình sự về Tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Cụ thể với giá trị tài sản dưới 50 triệu đồng thì hành vi đó sẽ vi phạm khoản 1 Điều 140 hình phạt đối với bạn của bạn sẽ là từ cải tạo không giam giữ đến ba năm hoắc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    bạn cho tôi hỏi là hành vi lừa đảo ấy xảy ra ở đâu? nếu ở hà nội bạn hãy gửi đơn lên địa phương mà bạn đăng ký tạm trú tạm vắng nhé.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Bách Dương cho trường hợp của bạn , nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi về cho Công ty chúng  để được tư vấn hoặc nghe tư vấn trực tiếp từ Luật sư qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006281.

    Chúc bạn mạnh khoẻ - Thành công !

     

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281- Email: Luatbachduong@gmail.com hoặc email: Lsduongmai@gmail.com

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

    Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6281

    Luật sư tư vấn doanh nghiệp, thương mại 19006281 nhánh số 1;

    Luật sư tư vấn Hình sự: 19006281 nhánh số 2;

    Luật sư tư vấn các quan hệ về Hôn nhân và gia đình 19006281 nhánh số 3;

    Luật sư tư vấn nội dung về đất đai nhà ở 19006281 nhánh số 4;

    Luật sư tư vấn các nội dung pháp luật khác như Lao động, Thủ tục hành chính, Khiếu nại hành chính.... 19006281 nhánh số 5;

     
    Báo quản trị |  
  • #373466   11/03/2015

    trinhthianh123
    trinhthianh123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Như vậy, trường hợp bạn của bạn  mượn xe mang đi cắm và không có khả năng hoàn trả là trường hợp có căn cứ vi phạm Điều 140 Bộ luật Hình sự về Tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Cụ thể với giá trị tài sản dưới 50 triệu đồng thì hành vi đó sẽ vi phạm khoản 1 Điều 140 hình phạt đối với bạn của bạn sẽ là từ cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    bạn cho tôi hỏi là hành vi lừa đảo ấy xảy ra ở đâu? nếu ở hà nội bạn hãy gửi đơn lên địa phương mà bạn đăng ký tạm trú tạm vắng nhé.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Bách Dương cho trường hợp của bạn , nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi về cho Công ty chúng  để được tư vấn hoặc nghe tư vấn trực tiếp từ Luật sư qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006281.

    Chúc bạn mạnh khoẻ - Thành công !

     

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281- Email: Luatbachduong@gmail.com hoặc email: Lsduongmai@gmail.com

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

    Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6281

    Luật sư tư vấn doanh nghiệp, thương mại 19006281 nhánh số 1;

    Luật sư tư vấn Hình sự: 19006281 nhánh số 2;

    Luật sư tư vấn các quan hệ về Hôn nhân và gia đình 19006281 nhánh số 3;

    Luật sư tư vấn nội dung về đất đai nhà ở 19006281 nhánh số 4;

    Luật sư tư vấn các nội dung pháp luật khác như Lao động, Thủ tục hành chính, Khiếu nại hành chính.... 19006281 nhánh số 5;

     
    Báo quản trị |  
  • #373530   11/03/2015

    yeuviyeu112
    yeuviyeu112

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ em ở Hà Nội nhưng không đăng ký tạm trú thì có được làm đơn không ạ? Địa chỉ ở trọ là thuộc quận Cầu Giấy địa chỉ cắm xe thì em không biết vì đấy là người quen của anh ta. Xe là gia đình em mua nên đăng ký xe mang tên em. Anh ta đòi mượn giấy tờ xe nhưng em nói dối là không cầm nên nhất quyết không đưa cho anh ta. Em rất mong các anh chị tư vấn giúp em

     
    Báo quản trị |  
  • #373552   11/03/2015

    tuvanluat1989
    tuvanluat1989

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2015
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 11 lần


    re:ban trai mượn xe cầm không trả

    Chào bạn theo như thông tin bạn trình bày thì bạn trai cua bạn đã phạm tội quy định tại đ140 bộ luật hình sự khoản 1 pham tội ít nghiêm trọng nên thẩm quyền xét xử thuộc về tòa án quận. Vi vậy bạn cần nộp đơn yêu cầu khởi tố đến cơ quan điều tra quận nơi 2 bạn đang cư trú. Hoặc nếu xác định được nơi cầm thì bạn cũng có thể nộp đơn tại cơ quan điều tra quận đó . Tuy nhiên mình dù gì 2 bạn cũng đã có thời gian quen nhau nên để tránh điều hối tiếc có thể xảy ra bạn có thể nói với người ấy ý định này để người ấy có thể kiếm tiền trả lại bạn mà không phải vướng vào con đường lao lí. nếu còn bất kỳ thắc mắc gì vui lòng gửi đến mail tuvanluat1989@uat1989@gmail.89@gmail..com hoặc truy cập www.tuvanluat365.com chúng tôi sẽ nhanh chóng giải đáp thắc mắc giúp bạn. thân chào!!!
     
    Báo quản trị |  
  • #373559   11/03/2015

    trinhthianh123
    trinhthianh123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    chào bạn, bây giờ bạn cho tôi biết địa chỉ của người mà đi cầm xe của bạn, biết được nơi ở của người đó thì bạn có thể đưa đơn tại địa phương mà người đó sinh sống.

    Thân!

     

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281- Email: Luatbachduong@gmail.com hoặc email: Lsduongmai@gmail.com

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

    Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6281

    Luật sư tư vấn doanh nghiệp, thương mại 19006281 nhánh số 1;

    Luật sư tư vấn Hình sự: 19006281 nhánh số 2;

    Luật sư tư vấn các quan hệ về Hôn nhân và gia đình 19006281 nhánh số 3;

    Luật sư tư vấn nội dung về đất đai nhà ở 19006281 nhánh số 4;

    Luật sư tư vấn các nội dung pháp luật khác như Lao động, Thủ tục hành chính, Khiếu nại hành chính.... 19006281 nhánh số 5;

     
    Báo quản trị |